ขอความรู้หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย extensa4620, 28 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. extensa4620

extensa4620 New Member Member

1,443
    450
    0
    ผมใช้ B11 อะครับอย่างจะติดแก๊ส แต่สายไฟที่เครื่องมันพันกันมั่วไปหมดมันมีจุดต่อเยอะ ผมจะไปให้ช่าง วายริ่งสายไฟใหม่แล้วค่อยเอาไปติดดีไหมครับ
    ขอบคุณก่อนเลยละกันนะครับ:D

2. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    ลองๆทำเองแบบถูกก่อนดีมั้ยครับ

โดยไปหาซื้อปลอกพลาสติคหุ้มสายไฟ สีดำๆ ขายกันเมตรล่ะ 10-15 บาท มีหลายขนาดลองซื้อมาซักสามขนาด เล็ก กลาง ใหญ่

ซื้อมาเยอะๆ ตัดต่อหุ้มให้หมดตรงจุดที่คิดว่าไม่เรียบร้อย ตั้งแต่ห้องเครื่อง ถึงกระโปรงท้าย

แล้วตรงจุดปลายใช้เทปพันสายไฟยี่ห้อดีๆ มาพันไว้ เวลาเจอความร้อนจะได้ไม่ละลายออกมาเหนียวๆ

ตรงจุดที่มีจุดต่อแยกก็ทำเหมือนกัน จะช่วยยืดอายุสายไฟไปได้อีกนานนม แถมห้องเครื่องหน้าตาเหมือนรถป้ายแดงที่พึ่งถอยออกมา

วางสายไฟใหม่ทั้งคัน ราคาเมื่อสมัยก่อนราวๆ สองพันบาทครับ ตอนนี้ราคาไม่น่าจะหนีไปมาก

แต่เห็นว่าถ้าระบบไฟไม่รวนจริงๆ ไม่ต้องทำขนาดนั้นก็ได้ครับ ส่วนเรื่องแก้ส ผมว่าไม่น่าจะต้องห่วงนะครับ

3. extensa4620

extensa4620 New Member Member

1,443
    450
    0
    ช่างมันต่อห่าอะไรของมันก็ไม่รู้มั่วไปหมดพ่วงตรงนู้นตรงนี้
    ไอ้เราก็กลัวมันจะช๊อตเวลาใช้ไปนานๆเลยลองถาม
    กลัวจะเกิดแบบในซอยบ้านรถพึ่งออกมาจากเต้นรถตอนเย็นเจ้าของรถสตาร์จรถเท่านั้นไฟแลปจากใต้ห้องเครื่องเท่านั้นไหม้ทั้งคันเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้