ช่วยหน่อยแอร์ไม่ค่อยเย็นครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย simmax, 21 เมษายน 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. simmax

simmax New Member Member

40
    1
    0
    อยากให้พี่ๆช่วยแนะนำร้านซ่อมแอร์ให้หน่อยครับแล้วพี่ๆล้างแอร์ค่าแรงประมารเท่าไหร่ ถอดตู้หรือไม่ถอดตู้ครับ ขอบคุณครับ:D:D:D

2. aek_aya

aek_aya New Member Member

142
    1
    0
    ผมยังไม่เคยล้างตู้เลยคับ แค่เอาไปเติมน้ำยาแอร์ก็เย็นแล้วคับ
    มันจะมีตาแมวไว้มองน้ำยาในระบบ ถ้าน้ำยาแอร์มันขาด ก็ลองเอาเติมน้ำยาก่อนก็ได้คับ

( เอาเกล็ดความรู้มาฝาก ) เห็นเพื่อนที่อยู่ร้านแอร์บอกว่า รถรุ่นเก่าๆถ้าแอร์เย็นบ้างไม่เย็นบ้าง
    ให้ลองเช็คตัวตั้งระดับแอร์ก่อน เพราะหน้าสัมผัสมันจะชอบสกปรก ทำให้แอร์ตัดๆต่อๆบ่อยๆ และทำให้ไม่ค่อยเย็นคับ
    ถ้าเอาเข้าร้านทำยังไงก็ไม่หายหรอก ร้านถ้าไม่สนิดกัน เขาจะเลี้ยงไข้คับ

3. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    อยู่แถวไหนครับ ถ้าอยู่ชลบุรีเดี๋ยวบอกร้านให้ครับ

4. worapetch

worapetch New Member Member

275
    2
    0
    ร้านไหนครับพี่อ๊อด ตอนนี้แอร์ผมยังเย็นอยู่เพราะพึ่งซ่อมไปก่อนสงกรานต์นี้เอง แต่อยากรู้ไว้ก่อน (ร้านเดียวกันหรือเปล่า)

5. U*

U* New Member Member

171
    1
    0
    ลองล้างคอยล์ร้อน...ก่อนได้ครับ ผมทำอาทิตย์ก่อน ตอนนี้เย็นกว่าเดิมอีก

6. ถ้าถามว่าค่าล้างตู้แอร์ เท่าไหร่ ประมาณ 1000 -+ นิดหน่อยคับ (ถอดตู้ล้าง + แวคน้ำยาใหม่) ของผมจะล้างเมือ่ ลมมันออกมาเบามาก เพราะมันตันคับ

7. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    เส้นบายพาสนั่นแหละน้องเพชร เลยร้านนิปปอนโช้คมาหน่อยนึง ติดกับร้านป.บายพาสอะไหล่ยนต์อ่ะ

8. ton van

ton van New Member Member

202
    1
    0
    ผมทำมาปลายปีที่แล้วราคา1000 ล้างตู้-แวคน้ำยาใหม่ครับผม
    ุ้

9. singcoohteam

5,303
    108
    0
    ตามนั้นครับ

10. YTN

YTN Member Member

226
    13
    18
    ผมทำอยู่ที่ร้านก็ 1,200 ครับ ถอดตู้ล้าง เปลี่ยนดรายเออร์ แว๊ค+เติมน้ำยา+น้ำมันคอม

11. simmax

40
    1
    0
    อยู่กรุงเทพครับ แนะนำร้านไหนดีครับ

12. singcoohteam

5,303
    108
    0
    กทม.มาตอบด้วยจ้า

13. อยู่กรุงเทพ แถวไหนคับ แต่แนะนำทำร้านใกล้บ้านหล่ะดี มีอะไรจะได้แก้ไขได้ ดูราคาไม่เวอร์เกินก้อโอเคแล้ว ร้านทั่วไปก็ทำได้เหมือนกันหมดหล่ะคับ

14. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    เถียงครับเสี่ยเจอมาแล้วแมร่งมั่วไปเรือย สรุปไม่เย็น
    55555

15. YTN

226
    13
    18
    มาร้านผมก็ไม่เย็นหรอกครับ

มาเช้า เพล ๆ ก็เสร็จ รับรองครับ ไม่ถึงเย็น ;) ;)

16. singcoohteam

5,303
    108
    0
    เจอแถวหน้าดรีมเวิลครับ ที่ผมกลับมาแล้วเจอเปลี่ยนคอมส์แอร์ลูกใหม่ไปลูก แม่งโคตรมั่วเลย ชื่อร้านนิปปอนนะครับ ขอบอกว่าอยู่หน้าดรีมเวิลครับ อย่าได้เข้าเลยครับ

17. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
  18. moommaam

moommaam New Member Member

3
    0
    0
    ไปทำมา ก่อนสงกรานต์ เติมน้ำยา
    ไม่หาย ไปล้างคอย
    ไม่หาย เปลี่ยนคอมแอร์ มือสอง
    เย็นขึ้นนิดหน่อย เซงมากครับ

19. thai_thai

thai_thai New Member Member

65
    1
    0
    อยู่กทม. แถวไหนครับจะได้บอกร้านถูกนะครับ

20. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
    ต้องหาร้านที่ช่างใจเย็นๆ จะได้หารอยรั่วได้ถูกครับ

โดยเอาลมมาใส่ในระบบเพื่อดันหารอยรั่ว เสียตรงไหนก้อจะได้เปลี่ยนเลย

21. YTN

226
    13
    18

ขอค้านนิดนึงนะครับ หารอยรั่วโดยใช้ลมอัดเข้าระบบ เป็นวิธีการของช่างที่ มักง่ายครับ
    การอัดลมเข้าระบบนั้นเป็นการอัดเอาความชื้นเข้าไปในระบบ ซึ่งความชื้นนี่แหละ เป็นสาเหตุ
    ของปัญหามากมาย ทั้งแอร์ไม่เย็น คอมหนัก และตู้รั่ว
    จริงอยู่ที่ในระบบมีดรายเออร์ เพื่อดูดความชื้นและกรองน้ำยา แต่ถ้าไม่มีความชื้นอยู่เลย จะไม่ดีกว่าเหรอ
    การเช็ครั่วมีอยู่ 2 วิธีครับ คือ pressure และ vacuum ครับ
    แต่วิธีที่ช่างส่วนใหญ่ใช้คือแบบ vacuum คือ แวคอากาศออกจากระบบให้หมด
    แล้วปิดเกจ รอเวลาผ่านไปซักครึ่ง ชม. เข็มเกจจะต้องไม่ตีขึ้น ถ้าขึ้นก็ต้องเช็คด้วย pressure ต่ออีกที
    โดยการอัดไนโตรเจน หรือ R22 ก็ได้ แต่ห้ามใช้อ๊อกซิเจน หรือ ลม เด็ดขาด มันทั้งไม่ดีกับระบบ
    และที่สำคัญ อันตรายมากครับ
    ร่ายซะยาวเลย ไม่โกรธกันน้า *_*

22. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
    ช่างที่ทำให้ผมเค้าก็ทำแบบนี้แหละครับ....แต่ผมไม่อธิบายให้เข้าใจยากแค่นั้นเอง

เอาง่ายๆต้องหารูรั่วไม่งั้นแก้ไม่จบ...อิอิ...

ช่างแอร์เค้ารู้วิธีกันอยู่แล้วครับ

23. singcoohteam

5,303
    108
    0
    เสาร์-ทิตย์ มาชลบุรีดิ เดี๋ยวพาไป

24. อันนี้ถือว่าเป็นกรรมเวร เมื่อชาติปางก่อน ที่ต้องมาตามใช้กันในชาตินี้ครับ:cool:

25. simmax

40
    1
    0
    อยู่ฝั่งธนครับ แต่ถ้าเลยไม่ไกลมากก็ได้ครับ

26. singcoohteam

5,303
    108
    0
    ตามนั้นครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้