มาแจ้งเพื่อนๆครับ E20 เจโบกินได้นะครับผม

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Racing D Project, 22 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Racing D Project

Racing D Project New Member VIP

283
    8
    0
    วันนี้มีโอกาสเข้าปั๊มที่มี E20 ขาย ปกติเติมโซฮอล95 เพราะ 95 ขี้เกียจขับไปเติมมันไกล :D
    รถเครื่อง 1เจโบเดี่ยว บูสท์ 1 บาร์ มีจอฟ้าดูแลเรื่องน้ำมัน หนา/บางครับ
    เติมไป 500 ออกจากปี๊มก็วิ่งๆดูอาการว่ามีเสียงเขกมั้ยหนาบางแค่ไหน
    ก่อนสตาทปรับจอฟ้าเป็น 0 ทุกรอบเครื่องยนต์
    ผลคือเดินเบาบางนิดๆ AF วิ่ง 15/16 ขับใช้งานปกติดีทุกอย่างครับ
    แต่ซัดๆก็บางครับเลยต้องเพิ่มน้ำมันที่จอฟ้าเอาจนวิ่งได้เกือบๆเหมือนเดิม

สรุป ผมว่าถ้าเกิดไม่มีไรให้เติมก็เติมได้ครับ E20 ระยะยาวอาจกัดกินสายยางท่อน้ำมันต่างๆ
    แต่ก็เป็นอีกทางเลือกนึงครับสำหรับเพื่อนๆที่วาง JZ ไว้ใช้งานคุ้มจริงๆครับเครื่องตัวนี้
    เกิดมาก็นานแล้วเจือกใช้น้ำมันทางเลือกได้อย่างไม่เคอะเขิน :D:D:D

2. oil_online

oil_online Member Member

261
    3
    18
    เติมแก้ขัดนานๆ ทีคงไม่เป็นไรมาก แต่ถ้าเติมบ่อยๆ พวกท่อยางต่างๆ ไปแน่ครับ

3. M-16 ศิษย์ บขส.

M-16 ศิษย์ บขส. New Member Member

301
    5
    0
    กล้ามาก คับ ยกนิ้วให้เลย เหอๆ

4. nomoney

nomoney New Member Member

51
    0
    0
    ยกนิ้วให้ผู้นำคับ รอคนตาม

5. SPEEDKILLS

SPEEDKILLS New Member Member

279
    63
    0
    แล้วถ้าไม่มีจอฟ้าปรับ นี่จะเติมได้ป่ะครับ

6. Dear_spree

Dear_spree New Member Member

57
    5
    0
    :eek:จริงเหรอคะ ไม่กล้าอ้ะ! ปกติเติมโซฮอล95 ก้อขนลุกแล้ว

7. z e s t

z e s t New Member Member

248
    21
    0
    อันนี้นานาจิตตังครับ พลังงานทางเลือก ซึ่งไม่ใช่ตัวเลือกของผมแน่ๆ เหมาะสำหรับรถที่ทำมาให้รองรับครับ อย่าลืมว่าเสียน้อยเสียยากเสียมากเสียง่ายนะครับ แค่ E10 ก็กัดท่อยางกระจายแล้ว E20 นี่ไม่แตะเป็นดีที่สุด แล้วยิ่งถ้าไม่ใช่ถังน้ำมันพลาสติก อย่าค้างถังนานนะครับ ไม่ดีแน่นอน

8. Drink

Drink Active Member Member

389
    29
    28
    อุอุ ยังดีกว่าเด็กปั้มจับหัวจ่ายดีเซลให้ ดีนะเหลือบเห็นกระจกหลัง มันอ้างบอกเบ้นซ์ยังมาเติมกันเลย

9. impolite

impolite New Member Member

39
    2
    0
    ยกนิ้วให้คับ ว่ากล้าจริงๆ
    แต่คงไม่ทำตามอ่ะคับ กลัวพัง
    ถ้า 95 ไม่มีคง 91
    แล้วถ้า 91 ไม่มีคงโซฮอล 95 มั๊งคับ

10. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    ผมกลัวเติมอีก 3-4 ทีจะตันทั้งระบบทางเดินน้ำมันอะสิ

11. ta_gmc

ta_gmc New Member Member

26
    2
    0
    VTEC พังเพราะ แก๊ซโซฮอล มาแล้ว ยังไงก็ไม่เติม

12. YuS_Za

YuS_Za Member VIP

924
    17
    18
    ต้องระวังพวกท่อยาง ต่างๆ นะครับ มันจะกัด

13. Potato 1.6GT

Potato 1.6GT New Member Member

898
    5
    0
    ไอ้เจ้าน้ำมัน E10 หรือ E20 ลงว่ามันเป็น Octane 95 แล้ว ถ้าเครื่องไม่ได้มีปัญหาจริงๆก็เติมได้อยู่หรอกครับ วิ่งอืดกว่าเดิมหน่อย ถ้าฉุกเฉินก็เติมได้

แต่ประเด็นที่หลายคนกังวลคือ ปฏิกิริยาของแอลกอฮอล์กับชิ้นส่วนยางและพลาสติกที่สัมผัสกับน้ำมันต่างหาก

ที่สำคัญ แก๊สโซฮอลถ้าเติมแล้วควรใช้อย่างต่อเนื่องจนหมด ถ้ารู้ตัวว่าจะต้องจอดรถทิ้งไว้นานหลายวัน หรือหลายสัปดาห์ อย่าเติมครับ หลายๆคนเจอดีมาแล้ว

14. wittayakorn

wittayakorn New Member Member

207
    3
    0
    ผมว่ามันน่าจะกัดพวกชิ้นส่วนที่เป็นยางนะนั่น

15. never regret

never regret New Member VIP

1,193
    4
    0
    เอาไว้เป็นทางเลือก

16. t@e_looks

t@e_looks New Member Member

58
    8
    0
    E20ไม่กล้าลอง แต่โซฮอลล์ 91ผมเติม500 แช่ไว้ในถังมา3เดือนแล้ว ก็ไม่เห็นจะมีปัญหาอะไรเลย ไม่หมดด้วย

ปล. ที่เติมเพราะเอาไว้ตอนสตาร์ทนะครับ รถผมติดแก๊สระบบบหัวฉีด(D15Y) ตามความเห็นผม โซฮอลล์ไม่มีปัญหาครับ

TT_GOVERNMENT ถูกใจสิ่งนี้
  17. z e s t

z e s t New Member Member

248
    21
    0
  18. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
  19. Jen@171

Jen@171 Member Member

494
    21
    18
    นับถือในความกล้าครับพี่

20. มรดกพ่อ

มรดกพ่อ New Member Member

2,307
    29
    0
    ก็ลองๆดูครับ เเต่ผมยังคง กิน 95 สลับ โซฮอล์อยู่บ้าง

21. blac_belt

blac_belt New Member Member

16
    0
    0
    แล้ว EJ20 หละครับ jโบกินได้ไหมเอ่ย เอิ๊กๆๆ

22. Potato 1.6GT

Potato 1.6GT New Member Member

898
    5
    0
    EJ20 ผมก็กินโซฮอลอยู่ครับ ..........แต่ต้องขับระวังๆหน่อย พยายามอย่ากดเกิน 4000 รอบครับ

ส่วนปั๊มก็ต้องเลือกพอสมควร

ปตท........ไม่เอาแน่นอนครับ

เติมเชลล์ตลอด

23. tonzung

tonzung Active Member VIP

1,060
    13
    38
    จอฟ้าตัวไหนครับ วัด AF ได้อยากได้ไว้ใช้มั่งอ่ะครับ

24. narokawayg

narokawayg New Member Member

1,706
    16
    0
    ผมเติมโซฮอลตลอดนะ ซํดกะจาย ไม่เหนมันจาเปนไร
    เครื่องไม่พังแต่โบพังก่อน
    หวังว่าคงไม่เกี่ยวกะแก๊ซโซฮอลมั้ง

TT_GOVERNMENT ถูกใจสิ่งนี้
  25. Bank115PowerHaus

Bank115PowerHaus Active Member Member

1,450
    10
    38
    สุดยอดครับ

ผมว่าปรับรถให้เข้ากะน้ำมันจะง่ายกว่าพยามปรับน้ำมันให้เข้ากะรถนะครับ

สะดวกดี

26. มันสิ้นเปลืองกว่า95อยู่เยอะนะคับแบบรู้สึกชัดเจน....แต่ทำไงได้:sad::sad:

27. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    อยากรุ้ด้วยครับ

จอฟ้ามานวัด AF ได้หรอ

28. เติมทิ้งไว้นานๆไม่กลัวมีหยดน้ำไปเกาะด้านบนของถัง

น้ำมันเหรอครับ เพราะคุณสมบัติโซฮอลล์มันไล่ความชื้นอ่าครับ
    :sad:

เติมชั่ววูบๆวาบๆ คงพอได้ แต่ถ้าจะใช้กันยาวๆ คงต้องดูกันต่อไป

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้