เครื่อง comonrail กับไบโอดีเซล

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย vigo1jzgte, 10 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. vigo1jzgte

vigo1jzgte New Member Member

19
    2
    0
    ใครมีความรู้เรื่องนี้มาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันนะครับ บี2 บี5 comanrail เติมไบโอดีเซลได้สุดกี่เปอร์เซนต์อย่างไร?มาแลกเปลี่ยนความรู้กันครับผม ส่วนตัวผมเคยใช้ในเครื่อง4ja1turbo กับ 4jb1turboรู้สึกหนืดๆนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 มิถุนายน 2008
  2. NookNikk

NookNikk New Member Member

310
    2
    0
    อันนี้ตามความรุสึกนะคับ

คิดว่าเติมแล้วไบโอมานจะหมดเร็วกว่าดีเซลธรรมดา

ส่วนผลข้างเคียงเรื่องหัวฉีดอะไรต่างๆยังไม่พบนะคับ

เด๋วรอผู้รู้มาตอบดีกว่าคับ

3. ที่บ้านผมมีรถดีเซล2คันครับ แต่ยังไม่เคยลองเติมเลย แต่โทรไปถามที่ศูนย์ใหญ่มาอ่ะครับ คันแรก โคโรราโด ตัวใหม่เครื่อง 4JK1 ทางศูนย์บอกว่าใช้ได้เลยไม่ว่าจะเป็น B2 หรือ B5 แต่อีกคัน นิสสันฟรอนเทีย เครื่อง TD27 ทางศูนย์บอกว่ายังไม่แนะนำให้ใช้อ่ะครับ แต่เรื่องผลข้างเคียงนี่ผมเองก็ไม่ทราบเหมือนกัน เพราะยังไม่กล้าเติม รอคนที่เคยใช้มาบอกหน่อยแล้วกันนะครับ

4. \\\ ~ A ~ ///

\\\ ~ A ~ /// New Member VIP

1,727
    15
    0
    ไช้ ไทรตั้น 2500 คอมมอลเรวครับ เติม B5 แลวิ่งอืดๆ ครับ

5. m-power

m-power New Member Member

21
    0
    0
    ดีคับมีข้อมูล

6. RUT

RUT New Member Member

1,222
    3
    0
    เชล วีพาวเวอร์ดีเซลอย่างเดียวเลยครับผม

7. ของผมเคยเติมครับB5ของปตท. ขับแบบธรรมดาก็ปกติครับ แต่ถ้าแซ๊ด แซ๊ดมะออกเลยครับ เหมือนมันอืดและรอรอบครับ เลยเลิกเติมเลยเพราะถูกกว่ากันนิดเดียวเอง.....

8. koken

koken New Member Member

9
    0
    0
    ผมใช้อีซูซุ 2500 เทอร์โบ...เติม B5 แล้วมันไปแบบพอเพียงครับ...ขึ้นไม่ดีสู้ดีเซลไม่ได้ครับ...อาการข้างเคียงยังไม่พบคับ....

9. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    มาช่วยตอบครับ

คือพอดีผมได้คุยกับฝ่ายเทคนิคของบ.ปตท.ครับเค้าบอกว่าน้ำมันที่ส่งมอบให้กับสถานีบริการต่างๆทั่วประเทศ
    นั้นตั้งแต่เดือนกุมภาพันธ์เป็นน้ำมันดีเซลB2แล้วนะครับ น้ำมันดีเซลล้วน100%ไม่มีขายแล้วนะครับ แต่เรื่องของน้ำมันดีเซลB5
    นั้นพี่เค้าพูดถึงข้อดีของปตท.ว่ามีการใส่สารช่วยในการชะล้างสิ่งสกปรกด้วยแถมยังทำจากน้ำมันปาล์ม100%
    นะครับ ส่วนของบางจากนั้นนำน้ำมันพืชที่ใช้แล้วมาาผ่านขบวนการแปรรูปของบางจากเค้าแล้วก็มาผสมน้ำมันปาล์ม
    จากนั้นก็เอาไปผสมกับน้ำมันดีเซลครับ ซึ่งเรื่องของค่ามาตราฐานนั้นของบางจากอยู่สูงกว่ามาตราฐานครับแต่ไม่มีสารช่วยชะล้างเหมือนของปตท.เค้า
    ส่วนเรื่องในการใช้น้ำมันB5นั้นจะต้องดูแลในเรื่องของการเปลี่ยนกรองน้ำมันเชื้อเพลิงให้เร็วขึ้นอีกครึ่งนึงของอายุ
    ที่กำหนดในคู่มือครับ เพราะใน้น้ำมันจะมีตะกอนเล็กปนอยู่ จรึงต้องเปลี่ยนกรองน้ำมันเชื้อเพลิงเร็วขึ้น
    ถ้าขืนใช้ไปโดยไม่ดูน้ำมันจะเข้าไปในลูกปั๊มไม่ทันอาจทำให้ปั๊มน้ำมันเชื้อเพลิงเสียหายได้ครับ ถ้าโชคดีก็ไฟเตือนโชว์ที่หน้าปัดก็ดีไปเอารถเข้าศูนย์ทัน ข้อมูลประมาณนี้ครับถ้าเพื่อนท่านใดมีอะไรมาแชร์กันครับ:cool:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 มิถุนายน 2008
  10. NookNikk

NookNikk New Member Member

310
    2
    0
    ขอบคุนคับ

11. \\\ ~ A ~ ///

\\\ ~ A ~ /// New Member VIP

1,727
    15
    0
    ถูกกว่ากันนิดเดียว ทั้งที่ทำได้เองเวรกรรมของคนไทยแท้ๆ เอือม.............

12. vigo1jzgte

19
    2
    0
    ขอบคุณนะครับ

แต้งกิ้วหลายๆเด้อ

13. ooauoo

ooauoo New Member Member

31
    0
    0
    Dmax comanrail รุ่นแรกเพื่อนมันก็ เติม B5 สลับกับธรรมดาอยู่ไม่เกิดปัญหา

14. ja TFR

ja TFR New Member Member

10
    0
    0
    มันอืด

ที่บริษัท(ก่อสร้าง) มีรถเช่า d-max , vigo, ford , navara เติมไบโอ(สีเขียวมาก) ให้ เท่าที่เห็นมาเติมมา ประมาณ 1 ปี ยังไม่มีรถใครเสียนะ มีแค่ ไทเกอร์ d4d ก่อน วีโก้ ซ่อมปั๊มหัวฉีด ไป 40,000 บาท นอกนั้นเขาบอกว่ามันอืด

15. vigo1jzgte

19
    2
    0
    น่าจะมีวิธี?

น่าจะมีวิธีที่ทำให้เครื่องคอมมอลเรลเติมไบโอดีเซลได้100%นะครับ pure 100%ถ้าค่ายรถยนต์ต่างๆคิดผลิตรถยนต์ที่ใช้ไบโอดีเซลpure100%จะดีมากๆเลย:cool:เหมือนกับเครื่องเบนซิลที่ใช้พลังงานe85 กับe100 นะคร้าบ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 มิถุนายน 2008
  16. NuM_RaCiNg

NuM_RaCiNg New Member Member

208
    1
    0
    เก็บข้อมูลหน่อย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้