มีถังแก๊สจะวางตู้ซับตรงไหนดีครับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย LPG, 2 สิงหาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. LPG

LPG Guest

0
    0
    0
    รถบีเอ็มซีรี่ย์ 5 ตัวเก่าครับที่ท้ายรถกว้างพอสมควร ติดแก๊สมาแต่ยังชอบฟังเพลงอยู่ครับ ปัญหาก็คือ ตู้ซับผมจะเอาไปวางไว้ตรงไหนได้บ้างครับ ไม่อยากได้ตู้ปิดครับ เน้นดัง และเอายางอะไหล่ออกได้ด้วย
    ซับ 12 นิ้ววอยส์คู่ 2 ข้างครับ

2. nut_vti

nut_vti New Member Member

258
    2
    0
    ด้านข้างรถครับ

3. Tar E36

Tar E36 New Member Member

137
    4
    0
    เป็นผมถ้าจะติด โดยที่มีถังแก็สอยู่ท้ายรถด้วยคงเลือกวิธีแขวนลอยครับ

4. siamcafe

siamcafe New Member Privilege

50
    0
    0
    สามารถตีตู้วางด้านข้างได้ครับจะได้เสียงที่ดีและสวยงามด้วย ส่วนถังแก๊สตีงานซาวด์คอนเซ็ปปิดได้
    เรา Modern Design โดยทีมงานน้องคาร์ออดิโอ พร้อมรับใช้ท่านครับ
    โทร. พระประแดง 02-4631000, รัชดา36 02-9421388

5. JZE-34

JZE-34 New Member Member

54
    0
    0
    มีรูปแบบให้ดูมั๊ยครับ ขอดูเป็นแนวก่อนครับ หรือวาดคร่าวๆ มาให้ดูหน่อยก็ดีครับ :)

6. jankdui(โหน่ง)

jankdui(โหน่ง) New Member Member

110
    4
    0
    ของผมเป็นตู้เปิดอัดเบาะหลัง ถ้าไว้ด้านข้างคุณภาพเบสจะลดลงมั๊ยครับ

7. siamcafe

50
    0
    0
    จัดไปครับ งานจะขึ้นอยู่กับความต้องการของลูกค้าด้วยนะครับ

Modern Design
    คุณรับได้หรือ กับวานตีตู้เหลี่ยมๆ วางในรถคุณ

8. siamcafe

50
    0
    0
    รถสวยดีนะครับ

9. siamcafe

50
    0
    0
    รถbmwของคุณสวยดีนะครับ

10. siamcafe

50
    0
    0
    ไม่มีปัญหาครับ อยากใด้แบบใหนบอกมาครับ

ไม่มีอะไรทีทำไม่ใด้ ถ้าตั้งใจ ที่จะทำ

11. Tar E36

Tar E36 New Member Member

137
    4
    0
    เริ่มที่ตู้ก่อนละกันครับ

1. ตู้ปิด หรือภาษาอังกฤษจะเรียกว่า Acoustic suspension เป็นการออกแบบตู้ซับวูลเฟอร์ให้ปิดทึบทุกด้านตามชื่อของมัน ซึ่งอากาศจะอยู่ภายในตู้นั้นจะไม่มีมีช่องทางให้อากาศไหลเข้าหรือออกไปได้นั้นเอง แนวเสียงเบสของตู้ชนิดนี้ จะได้เสียงที่แน่น ลงลึก แถมยังมีข้อดีที่จูนง่าย รวมถึงยังใช้ขนาดตู้ไม่ใหญ่มาก แต่เสียงที่ได้ค่อนข้างดี และเป็นตู้ที่ผมชอบมากที่สุดอีกด้วย ส่วนข้อเสียคือต้องใช้กำลังขับจากแอมป์ค่อนข้างมากกว่าตู้แบบอื่น แต่ด้วยเทคโนโลยีในสมัยนี้นั้น เรื่องกำลังขับคงไม่ใช่ปัญหาใหญ่ เพียงแต่ต้องเลือกแอมป์และซับวูลเฟอร์ให้เหมาะสมกัน รวมถึงแนวเสียงของซับก็ต้องเลือกให้ถูกใจผู้ฟัง และขนาดตู้นั้นก็ต้องให้เหมาะสมกันด้วย

2. ตู้เปิด หรือภาษาอังกฤษจะเรียกว่า Bass reflex ตู้ชนิดนี้นั้นจะมีรูหรือท่อช่วยระบายเสียงเบส โดยการออกแบบนั้นจะต้องคำนวนให้ดี เพราะต้องคำนึงถึงการผลักของอากาศให้ไปในทิศทางเดียวกันเสมอ จุดประสงค์ของตู้เปิดนั้นคือ ให้เสียงเบสที่ค่อนข้างมาก (ปริมาณเสียงเบส) ในขณะที่ใช้กำลังขับจากแอมป์ที่เท่ากัน ซึ่งข้อดีก็คือได้เสียงที่ดังกว่าตู้ปิด แต่ข้อเสียก็คือคุณภาพเสียงเบสนั้นจะไม่แน่น ลงลึก เท่ากับตู้ปิด รวมถึงขนาดตู้ก็ค่อนข้างจะมีขนาดใหญ่

ปกติการไว้ซับอัดหลังเบาะเจาะรูระบายดีๆ ให้เสียงเดินทางได้สะดวกจะได้มวลเบสมากครับ เน้นไปในเบสต้น คือจะได้เสียงเนื้อเบสมาก อัพฟร้อนได้พอสมควรแต่สร้างมิติให้เป็นจุดเดียวได้ค่อนข้างยาก กว่าการหันหน้าออกท้ายรถ

ส่วนการไว้ซับด้านข้าง ผมเน้นว่า ต้องเล่นซับ 2ดอกเท่านั้น ไว้ทั้งซ้ายขวา เพราะถ้าเล่น 1ดอกไว้ข้างใดข้างหนึ่ง เสียงจะไม่ค่อยมีมิติครับ

ส่วนในเรื่องของคุณภาพเบสนั้น คำว่าคุณภาพเบสนั้นแต่ละคนคงมองไม่เหมือนกันครับ บางคนชอบหนักๆเบสเยอะๆ บางคนว่าต้องสมจริง บางคนขอนุ่มๆ เป็นต้น

ฉนั้นผมว่าสำคัญที่ความชอบ ส่วนพวกขนาดตู้ และรูปแบบตู้ก็มีส่วนสำคัญมาก และตำแหน่งติดตั้งต่างๆนั้นก็มีผลด้วยเช่นเดียวกัน รวมถึงการจูนและอุปกรณ์ที่เกี่ยวข้องทั้งหมดด้วยครับ สรุป อาจจะต้องลองดูครับถึงจะรู้ว่าเราชอบแบบไหน เหมือนจะมีแฟนไม่ลองคบก็ไม่รู้ครับ กว่าผมจะเจอแบบที่ชอบก็หมดไปเยอะพอตัว

12. HDC007

HDC007 Guest

0
    0
    0
    ขอถามราคาตู้ซับที่แปะอยู่ด้านข้างของ ฮุนไดทิบูรอน หน่อยครับ
    ขอข้างเดียวอ่ะ ซับ 10 นิ้ว หุ้มพรมดำ ราคาเท่าไรครับ หน้ากาก
    ปิดลำโพงไม่ต้องก็ได้ เด๋วหาฝาลำโพงมาปิดแทน

13. siamcafe

50
    0
    0
    ตู้หุ้มพรมกลมกลืนกับ body รถ ประมาณ 3500 ครับ รับปะกันความสวยงามครับ
    "งานตีตู้เหลี่ยมๆเราไม่ทำครับ"
    เพื่อนผม รัตน์ HDC 094 อะครับ ตอนนี้กำลังซุ้มทำสีส้มอยู่

14. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ไอ้นี่มันบ้า อ่ะ มีอยู่วันหนึ่ง เจ้ารัตน์ โทรมาถามเรื่องเอา ทิบูรอนทำขับ 4 ว่ารถผม
    ทำยังไง เอาแพท้ายอะไรใส่ แล้วมันก็เงียบไป โผล่มาอีกที่ ลง EJ20 แถมทำขับ 4
    ซะงั้นอ่ะ ผมล่ะงงกับเจ้านี่จริงๆ เรื่องสีชินแระ มันทำสี+ เปลี่ยนชุดเครื่องเสียงของ
    รถปีละครั้งได้มั้ง:rolleyes:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้