สอบถามผู้ที่ใช้ แก๊ส AUTRONIC หัวฉีดหน่อยคับ

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย KENg_20 DET, 21 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. KENg_20 DET

KENg_20 DET New Member Member

13
    9
    0
    ผมพึ่งไปติดตั้งมาคับเจอปัญหาแบบนี้อะคับ 1.7 ปี 03 VTEC
    1. ขับๆมา ตอนจะหยุดรถพอรอบเครื่องต่ำกว่า หนึ่งพันรอบ มันจะดับอะคับ (ไปจูนมาแล้วมันไม่หาย)
    2. ตอนสตาร์ทเครื่องจอดรถอยู่นิ่งๆพอคอมแอร์มันตัดรอบมันก็สวิงไปเกือบดับเหมือนกัน
    3. ตอนแก๊สทำงานแล้วเหมือนจะได้ยินเสียงวาล์วตรงหน้าเครื่องมันดังอยู่ตลอด (เสียงดังแป็กๆเป็นระยะๆ)
    ขอสอบถามผู้ที่ใช้อยู่หน่อยคับ พึ่งติดได้ประมาณ 3500 โล ขอบคุณคับ

2. Poom0409

Poom0409 New Member Member

18
    1
    0
    เป็นเหมือนกันคับ อาการเดียวกันเลย ติดมาก็ยี่ห้อเดียวกันเลย เคยเช็คที่ร้าน ร้านบอกว่าเป็นที่คอยจ่ายไฟรั่วเปลี่ยนคอยแล้วก็หาย เพราะว่าไฟมันเดินไม่เรียบ แต่ผมก็ยังไม่ได้เปลี่ยน ผมใช้มาหลายหมื่อนโลแล้ว ตอนนี้อาการดับมันหายไปแต่อาการรอบตกยังไม่หายแถมเป็นหนักกว่าเดิมอีก ว่าจะเปลี่ยนเร็วๆนี้ถ้าไงหานหรือไม่หายจะบอกอีกที หรือรอผู้รู้มาตอบนะคับ (แต่ถามอีกร้านเค้าบอกว่ายี่ห้อนี้เป็นเหมือนกันทุกคัน Honda นะ แต่ของยี่ห้อ BRC จะไม่เป็นมันจูนกล่องได้ แต่ไม่แน่ใจเรื่องข้อมูลนี้นะคับ)

3. .:: ป๋องแป๋ง ::.

.:: ป๋องแป๋ง ::. New Member Moderator

591
    73
    0
    แคท ตัน หรือ เปล่าครับ อ่านเจอ บน กะทู้ ปีกหมุด LPG
    ติดร้านไหนมาอ่าครับ บอกหน่อยจิ ราคา ท่าวไหร่
    ช่วงนี้ต้องศึกษา มากเป็นพิเศษ อิอิ น้ำมัน มันแพง

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 พฤษภาคม 2008
  4. akejaa

akejaa New Member Member

4
    0
    0
    เอ่อ... ลองจูนรอบเดินเบาใหม่นะครับของเดิมเป็นเท่าไหร่ ลองจูนเพิ่มอีก1step ของmap autronic ผมลองแล้วไม่เป็นนะ
    ลองไปที่ร้านก็ได้ให้ปรับเดินเบาหนาอีกนิด

5. jed-civic es

jed-civic es New Member Member

350
    33
    0
    กระทู้ดีๆ...หนับหนุนดันไป...ทุกปัญหามีทางออก.....ขนาดโรงหนังยังมีทางออกฉุกเฉยเลย........อิอิ(เกี่ยวกันไหมนิ)

6. Civic SocietYz

Civic SocietYz New Member Member

84
    3
    0
    เวลาปิดแอร์ หรือเวลาแอร์ตัดถึงเป็นใช่ไหมคับ ลองไปจูนตัวคันเร่งในห้องเครื่องขึ้นซักหน่อยสิคับ ไขควงเบอร์7 หมุนออกแล้วปรับเอา เวลาปรับก็ปิดแอร์ปรับมันก็จะเหมือนกับเวลาแอร์ตัดอ่าคับ เอาตามใจชอบว่าให้มันเร่งไว้แค่ไหน น่าจะแก้ได้นะคับผมพอเสร็จก็ไขล๊อคกลับที่เดิม ส่วนเสียงดังผมว่ามันต้องมาจากตัวหัวฉีดคับไม่ใช่จากวาวเพราะผมก็เป็นจ้าไม่มีปัญหาอะไรจบข่าวคับ น่าจะประมาณนี้นะคับ

7. THE BOY

THE BOY New Member Member

354
    38
    0
    ลองเปลี่ยนกรองอากาศ + หัวเทียน ดูครับ น่าจะดีขึ้น หรือ อาจหายไปเลยก็ได้ครับ
    เรื่องเสียงดังนั้นเกิดจาก หัวฉีดแก๊ส ทำงาน เป็นเรื่องปกติครับ เสียงเครื่องจะดังคล้ายๆกับ SOLUNA เลยครับ

8. psYchosis

psYchosis New Member Member

449
    47
    0
    1. ขับๆมา ตอนจะหยุดรถพอรอบเครื่องต่ำกว่า หนึ่งพันรอบ มันจะดับอะคับ (ไปจูนมาแล้วมันไม่หาย)
    มีสองอย่าง 1.แก๊สไม่พอ กับ 2.แก๊สมากเกินไป

2. ตอนสตาร์ทเครื่องจอดรถอยู่นิ่งๆพอคอมแอร์มันตัดรอบมันก็สวิงไปเกือบดับเหมือนกัน
    เหมือนข้างบน

3. ตอนแก๊สทำงานแล้วเหมือนจะได้ยินเสียงวาล์วตรงหน้าเครื่องมันดังอยู่ตลอด (เสียงดังแป็กๆเป็นระยะๆ)
    ปกติครับ

9. nemesis_Es_beer

nemesis_Es_beer New Member Member

157
    16
    0
    อัพ

10. เดิม ๆ 328

เดิม ๆ 328 New Member Member

117
    6
    0
    ตอบกันไปหมดแล้วอะ

เพิ่มเติมนิดนึงแล้วกัน ลองเช็คตามที่คุณ THE BOY บอกดู เพราะว่าอาการที่คุณว่ามาผมก้อเคยเป็นแต่ปัจจุบัน หายสนิทแล้ว ตอนที่มีอาการผมก้อไล่เปลี่ยนตั้งแต่กรองอากาศ + หัวเทียน ถ่ายน้ำมันเครื่อง ล้างลิ้นปีกผืเสื้อ แต่ก้อยังไม่หาย คิดไว้แล้วเชียวเพราะว่าสับเป็นน้ำมันไม่มีอาการเลย เลยเข้าไปร้านที่ติดตั้งทางร้านแนะนำให้ล้างกรองแก๊สดูเพราะว่าผมวิ่งไป 5 หมื่นโลแล้ว แต่ช่างก้อลองจูนให้ดูก่อนโดยวิ่งจูน 10-15 นาทีครับ หายสนิทแล้วครับ แต่ตั้งใจไว้ว่าถ้ามีเวลาจะเข้าไปล้างกรองแก๊สเหมือนกัน ครบปีแล้ว:)

11. NEW_RS@GOLDMEMBER

NEW_RS@GOLDMEMBER New Member Member

120
    13
    0
    ยังไม่เคยเป็นนะคับ แต่ตอนนี้วิ่งแก๊สอยู่แล้วทำไมเข็มน้ำมันลดลงอ่ะ งงอยู่เนี่ย

12. TON_MK3

TON_MK3 New Member Member

423
    28
    0
    เพิ่มเติม...................
    ล้างลิ้นปีก + ปรับตั้งวาวล์ ทำที่ 0 นะ
    ค่าเสียหายไม่ถึง พัน
    อาการรอบสวิงหายคับ

13. THE BOY

THE BOY New Member Member

354
    38
    0
    เป็นเหมือนกานเลย....ใครรู้มาช่วยตอบทีครับ:cry:

14. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    ต า ม ก ร ะ ทู้ ข้ า ง บ น เ ล ย คั บ

15. ต้นes

ต้นes New Member Member

59
    0
    0
    ไม่รู้ทำครบมายัง ลองดูนะครับ ผมก้อ autronic ติดมาอาทิตย์นึงพอดี
    -จอดจูน+เปิดแอร์ แล้วจูน
    -วิ่งจูน ที่หลายๆรอบความเร็ว ลองกดสับไปมาระหว่างน้ำมัน-แกส ระหว่างวิ่งจูน
    -ล้างลิ้นผีเสื้อ
    -ถ้าเก่าก้อเปลี่ยนเลย ; นมค. หัวเทียน กรองอากาศ แบต

เสียงแป๊ก ดังเวลาแกสทำงาน อันนี้ปกตินะครับ
    หรือเวลากดยาวๆมา แล้วปล่อยคันเร่ง มันจะดังแปก
    เหมือนตัดแกสมา กดคันเร่งมันถึงจะส่งแกสมาต่อ

16. BEER_CIVIC ES

BEER_CIVIC ES New Member Member

195
    16
    0
    เหมือนกันตาม ข้างบน

เก น้ำมันตกเดี๋ยวสักพัก ก็กลับมาที่เดิม

BOY เราใช้start +สับน้ำมันวิ่งบ้าง ก็ประมาณเดือนละใกล้ๆๆ 400บาท

17. KENg_20 DET

KENg_20 DET New Member Member

13
    9
    0
    ขอขอบคุณทุกท่านเลยคับ เดี๋ยวจะไปลองทำดูได้ผลยังไงจะมารายงานให้ทุกท่านรับทราบคับ

18. A100

A100 New Member Member

62
    0
    0
    ผมติดยี่ห้อ Versus มาคับ ราคา 32000 บาท
    ร้าน CNG อยู่ในปั้มเอสโซ่ ถนนสายกาญจนาคับ

19. wat1416

wat1416 New Member Member

82
    0
    0
    ผมใช้ ยี่ห้อ stafanili แบบหัวฉีด:eek:ตอนแรกมีปัญหาท่อแก็สที่เข้าหม้อแก้สหลวมทำให้แรงดันแก็สไม่พอรอบสวิงวิ่งมาเร็วๆแล้วเบรคบางทีดับ ตอนนี้ผู้ติดตั้งแก้ไขหห้แล้ววิ่งดีไม่แตกต่างกับนำมันเลยครับ:rolleyes:

20. ninekeng

ninekeng New Member Member

897
    70
    0
    ข้อมูลดีจังเลยครับ เก็บข้อมูลไว้ก่อนไปติดตั้งครับ

21. LPG_GOOD

LPG_GOOD Guest

0
    0
    0
    ผมติดมาไม่มีปัญหาเลย ใช้มา 1 ปี แล้ว เท่าที่ผมดู ร้านติดตั้งแก๊ส เต็มบ้านเต็มเมืองไปหมด ผมว่าช่างที่ติดตั้งต้องเข้าใจ รถรุ่นนี้แบบจริงๆ ลึกๆ + ระบบแก๊ส ติดตั้งรถยนต์ ...ผมติดตั้งโดยไปดูร้านที่ติดตั้ง หาข้อมูลจากแหล่งต่างๆ และสอบถามผู้ที่ติดตั้งไปแล้ว บวกกับคนที่ปรับจูนให้เรา ..ผมสรุป ว่า รถรุ่นนี้ช่างบอกว่าต้องรู้จริงๆ เท่านั้นถึงจะจบ...ผมมีสิ่งเปรียบเทียบจากรถของพี่ชาย รุ่นเดียวกัน และก็มีปัญหาอย่างที่ว่า และผมก็ได้ไปฟังช่างที่ทำให้พี่ชาย มาเปรียบเทียบกับช่างที่ทำให้ผม มันคนละเรื่องกันเลยทางด้าน แนวคิดในการปรับจูนแกส ตั้งแต่แรกเลย คือการปรับแรงดันจากถังแกส....ยังไม่ต้องถึงการจูนกล่องเลย ผมพาพี่ชายไปให้ช่างที่ทำให้ผมดูให้ ก็จบ ตอนนี้ก็ยังใช้ได้ดีไม่มีปัญหาอะไร...เวลาเขาจูนรถ ช่างจะให้เราขับเอง แล้วเขาจะปรับโปรแกรมโดยใช้ notebook ปรับไปด้วย โดยจะบอกให้เราเปลี่ยน แก๊ส - น้ำมัน ไปมา ตลอดช่วงการจูน แบบว่า ไม่ว่าคุณจะเร่งรถแรงแค่ไหน หรือ เบารถแค่ไหน ท่านสามารถปรับแก๊ส - น้ำมัน ได้เลย โดยเราจะไม่รู้สึกเลยว่าเป็นแก๊ส หรือน้ำมัน เนียนมากๆ คุณรู้ไหมช่างเขาให้ผมขับในการจูนแก๊ส ประมาณเกือบ 1 ชั่วโมง จนผมเบื่อเลย ช่างเขาละเอียดมากๆ ครับ....ผมดูข้อมูลที่นี่ครับ http://www.gasthai.com/ และ บอร์ด LPG ซึ่งพี่ YutCopter จะเป็นผู้ให้ข้อมูลดีมากในการถามตอบในบอร์ด http://www.gasthai.com/boardgas/weblist_gas.asp ผมติดที่ ไฮเวย์ มอเตอร์คาร์ กับช่าง ชื่อ YutCopter ครับ. ที่นี่ครับ http://www.gasthai.com/boardshop/Weblist.asp?shopname=highway ครับ.. ถ้าพี่ YutCopter เผลอเข้ามาเจอข้อความในบอร์ดนี้คงจำผมได้

** ผมไม่ได้มาพูดโฆษณาให้เขา อาจจะมีร้านที่ดีๆ เก่งๆ อีกมาก ...แต่ผมมาจบที่ร้านนี้ แต่ผมอยากให้เครดิตเขา ที่รู้จริงรถ HONDA ครับ ผมมาเจอกระทู้นี้ผมจึงอยากให้สมาชิกที่ใช้รถ es ลองติดต่อร้านนี้เอง เป็นอู่ซ่อมรถ HONDA เอกชนครับ ขนาดผมอยู่ นนทบุรี ยังมาติดที่นี่เลย...ซะยาวเลย ผมหวังว่าคงมีประโยชน์บ้าง ขอบคุณที่อ่านครับ โชคดีครับ

22. .:: ป๋องแป๋ง ::.

.:: ป๋องแป๋ง ::. New Member Moderator

591
    73
    0
    เรื่องการจูน ผมยอมรับในตัว พี่เค้าครับ จาก ที่เคยได้ศึกษา และอ่านๆ มา น่ะ เห็นนบอก จูนดี จูนละเอียด อัตราเร่ง พอๆกะน้ำมันเลย เผลอ อาจได้ดีกว่าด้วยมั้ง

23. ติดมาราคาเท่าไรคับ

24. sattawat

sattawat New Member Member

4
    0
    0
    พึ่งจัดมาได้ 3-4 วัน

พึ่งจัดร้านพี่เค้ามา 3-4 วัน ราคา 35000 บาท ถัง 58 ลิตร
    ก้อโอเคดีน่ะ วิ่งเหมือนน้ำมัน แต่ตอนเปลี่ยนแก๊สเป่นน้ำมัน น้ำมันเป่นแก๊ส
    รถมีสะอึก แต่เป่นแค่นั้นตอนวิ่งไม่เป่น รอไว้วิ่งสัก 3-4 ถังคอยไปจูนใหม่
    แต่ร้านเค้าจูนดีมาก เสียดายช่วงนี้ลูกค้าเยอะ เลยจูนแปปเด๋ว

25. kunshyber

kunshyber Guest

0
    0
    0
    รับแก้ปัญหาหลังจากการติดแก๊สครับ

รับแก้ปัญหาหลังจากการติดแก๊ส
    รับติดตั้ง LPGทั้งหัวฉีดและมิกเซฮร์ ครับ 0814881788 BEER

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้