ขอคำแนะนำเรื่องน้ำมันเครื่องหน่อยสิครับ เจ้ามะนาววิ่งปีนึ่งประมาณ 5-6000 กม....

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย Tanachai Lhong Saosaeng, 20 มกราคม 2013

< Previous Thread | Next Thread >
    ขอคำแนะนำเรื่องน้ำมันเครื่องหน่อยสิครับ เจ้ามะนาววิ่งปีนึ่งประมาณ 5-6000 กม. ไม่เกินนี้ ก็กะว่ากุมภาฯนี้จะเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องละ เปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่อง กรองอากาศ และล้างกรองเบนซิน เลยอยากได้คำแนะนำ เอา 15w40 หรือจะ 5w40 ดีครับ ปีละครั้งเนี่ย

1. Yingyos Sookchai

Yingyos Sookchai Guest

0
    0
    0
    ได้ทั้งคู่ครับ

2. ตอบแบบนี้ ก็แสดงว่า แล้วแต่กำลังทรัพย์ ชิมิคร๊าบ

3. Sukitt Passakul

Sukitt Passakul Guest

0
    0
    0
    จุดที่ใช้งานมันไม่ต่างกันจ้า อืมมม ไม่งั้นต้องดูสเปกโดยละเอียดของ นมค. ตัวนั้นๆอีกทีจ้า แต่...ปีกว่าแล้วน้องจืดยังไม่ได้เปลี่ยนเลย 555

4. ว้า.... ไม่เก่งเลย

5. อิอิ ถ้าจะให้ดี น่าจะ 10/50 total ครับเสี่ย full ป๋องทองอ่าเสี่ย

6. อืม เคยเห็นเสี่ยโอ๊ตเค้าใช้ total 10w50 นะครับ

7. ผมว่า เริ่ม มาจาก พี่โต้ง ก่อนเลยครับ ที่ แนะนำสิ่งนี้มาให้ใช้ ตอนนี้ น่าจะมี นิว เอ โอ๊ต นนท์ ที่ใช้นะ ส่วนใหญ่ เครื่อง det น่าจะใช้กันหมดนะ

8. Metha Pongpapai

Metha Pongpapai Guest

0
    0
    0
    นู๋ขี้เป็ดผมก็วิ่งปีนึงไม่เกิน 5000 โล เหมือนกันเลยคับ :3 มีไว้จอดหล่อกับวิ่งเล่นแถวบ้าน ^^a

9. Sukitt Passakul

0
    0
    0
    ปีที่ผ่านมา จัดไป 3000 โล 555

10. 555 แสดงว่ามีรถหลายคัย แต่ผมสิ ไม่มีตังค์เติมน้ำมัน

11. Sukitt Passakul

0
    0
    0
    ไม่มีตังซ่อมตะหาก 555

12. แสดงว่าเหมือนกัน 555

13. Metha Pongpapai

0
    0
    0
    มีคันเดียวนี่แหละคับพี่หลง แต่ถนนมันขับยากหลุม ท่อ เยอะ ส่วนมากทำแต่งานก็แว๊นเอาคับ หุหุ

14. อยากแว้นเหมือนกัน แต่ต่างจังหวัดสิบล้อมันเยอะ กลัวตาย กะโดนปล้นอะคับ

15. Metha Pongpapai

0
    0
    0
    อย่างแถวรอบๆ บ้านถนนเรียบหน่อยเลยวิ่งได้แถวนี้คับ คิคิ

16. Metha Pongpapai

0
    0
    0
    อย่างพี่หลงผมว่าต้องเล่น 4สูปเลยดีกว่าคับ

17. อุ๊ย.... ที่บ้าน ผบ.ไม่อนุมัติครับ กลัวม้าย

18. ก็ 10w50 total ผมถ่ายที่ 5000 ครับแต่กว่าจะครบ เกือบ ปีกว่า อิอิ

19. ผมไม่นับเลขไมล์แล้วครับ นับปีเลยดีกว่า ปีละครั้ง อิอิอิ

20. อยากติดแก๊สแล้ว แณ่กลัวไม่คุ้มอะคับ

21. แย่เลย เนอะเสี่ย คนไม่เก่งก็ลำบาก นี้แหละ รถจอดซะส่วนใหญ่

22. Yingyos Sookchai

Yingyos Sookchai Guest

0
    0
    0
    5W กับ 10W. ไม่ค่อยแตกต่างกันมากเรื่องสมรรถนะของน้ำมันที่คิดนะ oil base เดียวกันนะครับ เช่นเทียบน้ำมันเครื่องธรรมดา เทียบกับธรรมดา หรือสังเคราะห์เทียบกับสังเคราะห์.... ผมเลยcomment ว่าใช้ได้ทั้คู่ เพราะเห็นตัวหลังเป็น 40. เท่ากัน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้