ขอความรู้เรื่องติด LPG ด้วยคะ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย rawitsun, 24 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. rawitsun

rawitsun New Member Member

140
    18
    0
    น้องใช้รถ NV มาได้หลายปีแล้วคะ แต่ใช้น้อยเลยไม่ได้คิดจะติด (เพราะเคยมีคนบอกว่า ถ้าวิ่งวันไม่ถึง 50 km. มันไม่คุ้ม ตอนนั้น 95 ลิตรละ 28 บาท ) แต่ตอนนี้ไม่ไหวแล้วคะ เพราะเติมเฉพาะวิ่งในชลฯ 2วัน 600 บาท วันอาทิตย์ เข้ากทม. ( บ้างครั้ง )เติม 1,000 บาทยังไม่พอคะ คิดจะติดแก๊สบ้าง น้องอ่านใน Club มาทั้ง 6 หน้า(ใช้เวลา 2 วันคะ) มีคำถามอยากขอถามพี่ๆหน่อยคะ
    1.น้องเป็นเครื่องหัวฉีด Auto คะติด แบบไหนดีคะ
    2.บ้านน้องอยู่ที่เมืองชลบุรี พี่มีใครติด แถวนี้แนะนำบ้างไหมคะ
    3.พี่ pop-ja บอกว่าติดหัวฉีดมา 28000 ติดที่ไหนคะ รบกวนขอรายละเอียดอุปกรณ์ได้ไหมคะ (บอกว่าพี่แนะนำมาจะได้ส่วนลดอีกหรือป่าวคะ)

ปล.ขอขอบคุณพี่ๆ (น้องพึ่งได้รู้จัก Club นี้ เข้ามาอ่านแล้วได้ความรู้มากคะ) แล้วจะมาขอสมัครเป็นสมาชิกด้วยคนนะคะ:eek:

nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  2. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    อิอิ ดมแก๊สรีบมาตอบครับผม

3. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องความเร็วแรง Fix Mix + lamda ก็พอครับ ไม่น่าเกิน 20000
    วิ่งรถเยอะด้วยไม่นานก็คืนทุน:D

4. 1.ระบบดูดธรรมดาก็เพียงพอคับ ส่วนคุณ POP ที่เค้าติดหัวฉีด เค้ามีความต้องการความแรงเพิ่มมาอีกนิสสส..ส คับ
    2.รอพี่น้องแถวชลคับ เห็นมีติดกันหลายคับ
    3.ร้านชัยหมากกะจาย แถวสุขสวัสดิ์ กรุงเทพคับ มีพี่น้องบางคันที่ชล ก็ตีรถมาติดที่นี่คับ ครั้งเดียวจบ (อันนี้อยู่ที่ความพอใจส่วนตัวนะคับ จะติดแถวบ้านถ้ามีอู่ดีๆ ไม่ต้องมาถึงนี่ก็ได้)

5. tuta

tuta New Member Member

509
    70
    0
    ตามคุณ NV1020 ครับ

ผมไปถามร้านประจำมาแบบ Fix mixer ประมาณ 14000ครับ ได้ถัง48ลิตร ถ้าเปลี่ยนเป็น58ลิตรเพิ่มอีก 500
    กำลังจะติดแล้วไม่ไหวๆ
    เดือนนี้รูดน้ำมันอย่างเดียว 7,900แล้ว ได้แต้มสะสมเพียบ (พยายามคิดแง่ดี) หุๆ

6. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ตาม GuRu Gas เลยครับ:D

7. Pop&Punn

Pop&Punn New Member Member

40
    17
    0
    :car: ตามมาดูด้วยครับ แต่ใช้แก็สแล้วประหยัดไปได้จริงๆ ครับ ของผมติดมาไม่ถึงเดือนประหยัดไปกว่า 5000 บาทแล้วครับ ไม่กี่เดือนก็คุ้มแล้ว
    :drum:

8. nv1020

3,195
    302
    83
    :car: GAS :car: GAS :car: GAS :car: GAS :car: GAS :car:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 พฤษภาคม 2008
  9. axez

axez New Member Member

36
    8
    0
    ติดไปเรยครับ ระยะยาวครับ

10. gohnighttour

gohnighttour New Member Member

213
    21
    0
    กำลังจะติดเหมือนกันครับ หุหุ (พิษน้ำมันแพง)

11. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ถ้ามากทมใกมีหลายร้านครับ
    ของผมอู่พี่เอ็ดครับ อยู่แถวสตรีวิทย์ 2 ครับ
    ราคาแบบดูด อยู่ที่ 17000 ครับ แรมด้า ถัง 58 ลิตร วันเดียวเสร็จครับ
    แต่ต้องโทรจองคิวก่อนนะช่วงนี้คนมาเพียบเลย
    ถ้าหัวฉีด ยี่ห้อ ag อยู่ที่ 30,000
    ถ้ายี่ห้อ autonic ก็ราคา 32,000 แต่ตอนนี้ของหมดแล้วครับ
    มีไรโทรมาได้ครับเด๋วจองให้ครับหรือโทรมาปรึกษาได้ครับ
    แต่ลองดูที่ชลก่อนนะครับ จะได้ใกล้บ้าน
    หรือซะดวกมากทมใกมีหลายร้านนะครับในคลับเราช่วยกันเสมอ
    tel 081-837-7120 เบิ้มนะครับ

12. rawitsun

140
    18
    0
    เดี๋ยวจะลองไปหาราคาร้านใกล้ๆ ก่อนคะ แต่ไม่รู้ว่าต้องบอกช่างเค้าว่าติดแก๊สแบบ ดูด 58 ลิตรใส่ แรมด้าด้วย ใช่ไหมคะ แล้วจะมาบอกอีกที่นะคะ

13. gohnighttour

gohnighttour New Member Member

213
    21
    0
    แถวรามอินทราตรงถ.ลาดปลาเค้า ผมโทรไปถามมาครับ ถัง 58 ลิตร+หม้อต้มTermasetto+ออโต้สวิท+ใบวิดวะ ราคาอยู่ที่ 15000 ครับ ถ้าสนใจไปติดพร้อมกันไหมครับ

14. rawitsun

140
    18
    0
    พี่ gohnighttour สนใจคะ จะติดเมื่อไหร่คะเพื่อหาตังค์ทัน แต่วันนี้ไปถามที่ร้านแถว ศรีราชามา เค้าบอกว่าเครื่องของก้อยเป็นเครื่องหัวฉีด ต้องติดเป็นฉีดจะดีกว่า แต่ราคาตั้ง 32,000 บาทแล้ว เค้าบอกว่าถ้าก้อยติดแบบดูดคิด 22,000 บาทแล้วไม่รับรองว่าที่เดียวจะจบ เค้าบอกว่าใช้หมดถังแล้วต้องมาจูนใหม่อีกครั้ง พี่ๆคะช่วยน้องด้วยนะคะ น้องไม่มีความรู้ด้านนี้เลยคะ

15. nv1020

3,195
    302
    83
    เครื่องพี่ๆในคลับหลายคันก็หัวฉีดครับแต่ก็ติดแบบ Fix Mix ไม่เห็นมีปัญหาอะไร
    ถ้าเครื่องเดินไม่เรียบก็ย้าย Mix ออกจากแอร์โฟล์ ซัก 6 นิ้วก็ไม่มีปัญหาเรื่องวิ่งน้ำมันสะดุด
    กับรอบเดินเบาแก๊สตกแล้วครับ
    ปล.ที่ต้องย้าย Mix เพราะ ถ้าไม่ย้าย Mix จะไปบังแอร์โฟลทำให้ส่ง Signal ผิดพลาด
    วิ่งน้ำมันเลยสะดุด ส่วนที่แก๊สไม่นิ่งเพราะไม่มีระยะให้แก๊สผสมกับอากาศย้าย Mix เลยให้ผลดีทีเดียว 2 อย่างครับ:D

16. rawitsun

140
    18
    0
    การย้ายมิกซ์ เห็นมีตั้งหลายแบบ ถ้าตีท่อเหล็กต้องใส่กรองเปลือยใช่ไมคะ ขอทราบราคาสักหน่อยไหมคะ เพราะถ้าจะติดได้หาตังค์ให้พอ กลัวทำแล้วไม่เสร็จคะ

17. P_Jik

P_Jik Member Member

91
    1
    8
    ผมติด ระบบดูด 15,800.- ถัง 65 ลิตร มัลติวาวล์ HANA ,หม้อต้ม Termasetto+ออโต้สวิท ของ AG
    ใช้มา 3 เดือน ประหยัดมาก เดิมใช้นำมัน ตกเดือนละ 6,000-8,000 บาท พอใช้แก๊ส ตก ประมาณ 2,000.- 4,000.บาท
    คุมสุดๆ ยังไม่มีปัญหาอะไรครับ ก่อนติดตั้งตรวจเช็คสภาพเครื่องยนต์ ให้ปกติก่อนนะครับ หรือให้ร้านตรวจสภาพก่อนติดก็ได้ครับ
    ผมอยู่แถวมีนบุรีครับ
    รุ่นรถ NV wingroad ปี 2003 หัวฉีด เกียร์โอโต้
    รูปครับ

[media]http://img134.imageshack.us/img134/3042/68773815dr0.jpg[/media]

18. rawitsun

140
    18
    0
    พี่ติดที่ร้านไหนคะ มีเบอร์ไมคะ เพื่อวันอาทิตย์หน้านี้จะเข้าไปให้ร้านเค้าดูให้หน่อยเพราะที่ชลฯ เค้าบอกแต่แพงๆ ทั้งนั้นเลย

19. MR.TUI

MR.TUI New Member Member

51
    10
    0
    ถ้าจะศึกษาเพิ่มเติมเกี่ยวกับ GAS ระบบ และอุปกรณ์ ลองแวะไปอ่านที่เว๊ปนี้ดูครับ
    http://www.gasthai.com/

และก็มีร้านที่เขาโฆษณา แล้วมีเว๊ปบอร์ดให้อ่านร้านไหนดีไม่ดี ใกล้ร้านไหนไปร้านนั้นครับ

20. P_Jik

P_Jik Member Member

91
    1
    8
    ลองสอบถามร้านใกล้บ้านที่ดีๆ ก่อนครับ
    ถ้ามีปัญหาการใช้งานจะได้ไม่วิ่งมาไกล
    รถแต่ละคันไม่เหมือนกัน ถึงแม้จะเป็นยี่ห้อ รุ่นเดี่ยวกันก็ตาม
    ส่วนรถผมติดไม่มีปัญหา แต่บางคันอาจติดอาจมีปัญหาก็ได้
    ถ้าเป็นไปได้ติดใกล้บ้านดีกว่า ยกเว้น หาแถวบ้านที่ดีๆ ไม่ได้จริงๆ
    ลองหาข้อมูล ตามที่ท่าน MR.TUI แนะนำไว้ก่อนก็ได้ครับ

21. gohnighttour

213
    21
    0
    แจ่มเลยครับ วางกะบะท้าย ผมก็กำลังจะไปติด แต่กำลังคิดอยู่ว่าถ้าติดแล้วจะตีตู้ครอบถังแก๊สเลยดีไหม หรือว่าจะเอาไว้ก่อนดี.........:confused:

22. อยากจะบอกว่าร้านนี้ให้รีบออกห่างไปเลยคับ แม่มมีแทงกั๊กด้วย ติดถูกหน่อย อาจไม่จบนะ:mad: ชาวบ้านชาวเมืองเค้าติดกันให้ทั่วจบทุกคัน ที่มันเชียร์ให้ติดหัวฉีด ไม่มีอะไรมาก กำไรได้เยอะขึ้นกว่าระบบดูดคับ รู้ๆกันอยู่ว่า ติดแก๊สกำไรได้เกือบเท่าตัว ติด 15000 ต้องมีกำไรอย่างต่ำ 5 พัน (สมาชิกที่เคยติดเองจะรู้ค่าของทั้งหมดยังไม่ถึงหมื่นเลย) ติด 32000 กำไรจะเท่าไหร่ หาร้านใหม่ได้เลยคับ:)

23. rawitsun

140
    18
    0
    เห็นพี่ บอกว่าติดกันแถวเส้น เกษตร-นวมิน กันเยอะเดี๋ยวจะไปถามแถวนั้นดู (จริงๆอยากถามชื่อร้านกลัวจะมีใครๆมาว่าพี่ๆเอา ) เลยจะขับถามไปที่ละร้าน ดีไหมคะ ส่วนที่พี่ คนเลี้ยงแมวแนะนำ ร้านชัยหมากกระจาย มันไกลน้องจังคะ กลัวไปแล้วหลง กลับบ้านไม่ถูกคะ แล้วจะกลับมารายงานผลคะ

24. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    แล้วอยู่แถวไหนล่ะครับ ถ้าไม่เป็นการเสียเวลาอ่าน ขอให้เชื่อนังคนเลี้ยงแมวเลยครับ ผมก็เชื่อเค้าแหละครับเค้ารูปหล่อหน้าตาดีน่าเชื่อถือมากครับผมอยู่บางสมัครแต่ทำงานอยู่ในอมตนครยังหลงคารมเค้าเลยครับ เค้าใช้แก๊สมาก่อนต้องเชื่อเค้าครับ ฟันธงครับ หรือโทรมาปรึกษาได้ครับ

25. rawitsun

140
    18
    0
    บ้านก้อยอยู่ใกล้บ้านพี่คะ อยู่ใกล้โลตัสชลบุรีคะ ได้ยินชื่อร้านชัยหมากกระจายมาจากหลายเว็ปคะ แต่มันไกลบ้านน้องมากกลัวไปแล้วจะหลงทาง หรือเวลามีปัญหาจะไปหาพี่เค้ายาก พี่ๆคะเมื่อกี้นี้ได้ยินจากทีวี เค้าบอกว่าจะลดราคาติดตั้ง NGV ลง 50 % พี่ๆมีความห็นว่าไงคะ

26. ขอบคุณคร้าบ.......ผมก็ไม่รู้จะเถียงพี่อ๊อดยังไง.......ก็หลักฐานมานก็ฟ้องอยู่ทนโท่.....เฮ้อ...:cool:

27. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    เอาเชือกผูกขาใว้ป่าวเล็ก เดี๋ยวดึงลงมาไม่ได้ มานจะลอยไปไกล
    แล้วคุณก้อยลองถามร้านแถวๆเมืองชลดูยังอ่ะครับ ไว้เสาร์อาทิตย์นี้ผมอยู่บ้านที่ชลครับ จะวิ่งมาปรึกษาก็ได้นะครับ อยู่ซอยโรงเรียนตำรวจเขาน้อยน่ะครับเบอร์อยู่ซ้ายมือครับ

28. rawitsun

140
    18
    0
    วันเสาร์ไม่ว่างคะ วันอาทิตย์ว่าจะไป ร้านพี่ชัยหมากกระจายของ พี่ คนเลี้ยงแมว (กลัวจะไม่มีคิวนัดติดจัง)ขากลับจะไปทางเกษตร-นวมินเห็นพี่ Buem เค้าบอกว่าร้านอยู่แถวสตรีวิทย์ 2 ส่วนแถวบ้านไปถามมาวันนี้บอกว่า 20,000 หม้อต้มของอิตาลี(จำชื่อยี่ห้อไม่ได้คะ) Mix +ถัง 58 คะ ถ้านัดคิวได้อาทิตย์หน้าติดเลยคะ เดี๋ยวตังค์หมดก่อน

29. singcoohteam

5,303
    108
    0
    :)แล้วพี่ไม่มีเบอร์โทรเหรอครับ เผื่อน้องก้อยเค้าจะไปติดที่พี่ ผมว่าราคาไม่แพงเท่าไหร่ครับ:p

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้