หาคู่เปรียบมวย...D15B Body EG3D...ให้ที

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย POL2, 13 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    ใครที่วาง...D15B 130 HP ..Body EG3D...มาบ้าง
    พิกัดขนาดนี้...พอจะฟัดกับใครได้บ้างเอ่ย...เอาตัวใหม่ๆนะ...เช่น..วีออส..แจ๊ส..Optra...แลนเซอร์...ทีด้า.
    อะไรประเภทเนี๊ยะ...ใครมีประสบการเปรียบมวยมาเล่าให้ฟังบ้างซิ...เอาไว้เป็นข้อมูล..เวลาคันเท้า...
    ผมเคยลองแต่วีออส..กับ แลนเซอร์อีคาร์...แต่ก่อนเคยคิดว่าวีออสมันแรง....ผิดหวัง..หายตั้งแต่ เกียร์2เลย
    ...ส่วนกะบะก็ VIGO 3000...หนีต้นๆ1-4 เกียร์ก็พอแล้ว...ปลายเค้ามาดีมาก...
    ใครมีประสบการณ์เปรียบมวย..เชิญครับ.....

2. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    รถเล็กๆ คงมีแต่ วิออสเทอร์โบมังครับ ถ้ารถใหญ่ต้อง 2500 ซีซีขึ้นไปเกียร์ออโต้ ถึงจะสูสี อย่าง S80, 525i, E240 2.6 พวกนี้วิ่งดีครับ เสถียรภาพวิ่งทางยาวดีด้วย ถ้าคนขับไม่ปอด ซะก่อน กินยากครับ

3. TON_SPOON

TON_SPOON New Member Member

77
    0
    0
    อยากรุเหมือนกันครับ..

4. d15b เกียร์ MT ใช่ไหม คงวิ่งพอๆ กับ 4 door B16 เกียร์ auto แบกเครื่องเสียงหนักๆ อ่ะนะ

แต่ปลายสงสัยโดน B16 แน่ๆ เพราะรอบ d15 มันไปได้น้อยกว่า

5. พิกัดที่บอกมีแลนเซอร์ ทิด้า แบบนี้รวมมาสด้า3กับซีวิคใหม่มะเนี่ย ก็แรงดีนะ เครื่องสดด้วย ฮิๆๆ

ถ้าพวกรถเล็กๆโคลท์ กะแอสตินี่ตัวดีเรย เปิดกระโปรงมาเจอเครื่องอีโวกันทั้งนั้น เฮ้อออ...
    ว่าแต่สตาเล็ทล่ะครับ เห็นว่าสเป็ก 4eเทอร์โบ ม้าพอๆกันอยู่ แพ้กันตรงแรงบิด

6. kamikaza

kamikaza New Member Member

434
    2
    0
    ใครบอกวิออสแรงนี้เถียงขาดใจครับ อืดโคตะระ พอมาขับ d15b เทคเปิดลืนกว่ากันเยอะเลย ยิ่ง ยาลีด แจส ไม่ต้องพูดถึง วันนั้นขับกลับ้านทาง มอเตอร์เว เจอ ยาลีด โอะ แม่เจ้า ตกใจเลยผมนึกว่าผมขับรถผิดที่คิดว่าเป้นสนามแข่ง เลอมั่ง ก็เจ้ายาลีดขางหน้าผมแต่งยังกะตัวแข่งเลอมัง อ่ะครับ ท่อใบบะเล้อ
    ชุดพาส เพียบ เสียงนี้ดังโครต ก็เลยขับไปเทียบ ว่าจะเล่นชะหน่อย มองไปไหนรถตกใจอีก หน้าคอนโซนพระเคร่องเต็มเลย อ่ะดูไปดูมาไม่ใช้ มันเป้นเกจวันเต็มเลยไม่รู้วัดไรมั่ง แต่ อิอิ แอบมองแฟนเค้า น่ารักดี 555 สงสัยไม่พอใจที่โดนมองแฟน แม่งเหยีบหนีผมซะงัน ท่อดังโครต เกีย อ้อโต้ ต่างหาก

ผมเลยเอามั่ง สับลงเกีย 2 ลากรอบตัดดัง ปัดๆๆๆๆๆๆ แล้วก็แซงไปด้วยเกีย 3 และ 4 แล้ว ก็ตัด 190
    เห็นอยู่ไกล กำลังตามหลังมาเลย อิอิ อุ้ยลืมไปเพิ่งนักได้ว่าแข่งเลอมั่งอยู่ ต้องขับถนอมรถหน่อย 5555:D:D

ถ้าจะเปลียบมวยน่าผมว่าลองอับตัวเองมั้ยพวกเราชาย d15 ทั้งหลายลองไปเล่นกับ บล็อกที่ใหญ่ขึ้นดัมั้ย
    เช่น bp18 b16a ไม่แน่ใจนะถ้า 4G92 เนียพอไหวมั้ย หรือไม่ก็ 4G63 NA ผมว่า d15b มันเปผ้นเครื่องวิเศษ เครื่องมหัสจรรย์ เครื่องผีสิง มันแรงเกินตัว จริงๆ ผมยังประทับใจยังไม่ลืมเลย สะใจสุดๆ

7. Purd_Prostreet2

Purd_Prostreet2 New Member Member

316
    20
    0
    D15B ปรับเซ็ทมาดีๆ B16A บางคันอาจหนาวได้นะครับ

8. Friend boyd/au

Friend boyd/au New Member Member

98
    0
    0
    อยากรู้เหมือนกันสตาเล็ท 4อีเทอร์โบนะแรงไหมเห็นเค้าอยากลองกับผมอยู่อะ

9. POL2

377
    68
    0
    เคยใช้อยู่ครับ..สตาร์เล็ท 4อีเทอร์โบ.....ต้นสูสี D15B..1-3..เกียร์..4-5.D15B..ลากรอบได้สูงกว่าปลายเดินกว่า.....สตาร์เล็ท 4อีเทอร์โบ..หมดปลายครับ..มันเป็นรถที่ขับสนุกต้นๆครับ...วิ่งเร็วๆเอาไม่ข้อยอยู่.....มันเบา

10. kamikaza

434
    2
    0
    จับเซตโบเลยครับแรงเห็นๆ

11. Friend boyd/au

Friend boyd/au New Member Member

98
    0
    0
    ผมออโตจะสู้ได้ไหมอะ บี20+16 เทคเปิด4200 ล้อ17

12. อืม เอาเครื่องสองพันไปแข่งเชียว แต่ถ้าตามนี้คงแบกภาระล้อนั่นล่ะคับ กับเกียร์ออโต้
    แต่คิดว่าพอเลยเกียร์ต้นๆแล้วน่าจะได้ล่ะ จะให้ดีแข่งตอนลอยลำแล้วซิไม่น่าเป็นห่วง

ความเห็นส่วนตัวนะ บางกรณีเล่นกับอีกข้าง อ่ะยกตัวอย่างวีออส ยาริสที่พูดถึงกัน
    เครื่องเค้าก็ม้าน้อยกว่า แถมแบกน้ำหนักมากกว่า แล้วส่วนใหญ่ก็เกียร์ออโต้ ล้อสิบเจ็ดทั้งนั้น
    แบบนี้จะว่าเค้าช้า อืด มันก็ยังไงอยู่นะครับ เพราะสเปกก็ต่างกันเห็นๆแล้ว เหมือนเราไปแข่งกับsrโบอ่ะ

คิดง่ายๆนะ รถ3ประตูนน.ตีว่า 950 กก. ม้าเอาว่า 130(เอาตามสเปกที่ฟลายวิลนี่หล่ะคิดง่ายๆ )
    เท่ากับแบกนน.7.3 แบบนี้ถ้าจะหารถที่ม้าต่อนน.พอกันก็ต้อง รถที่สเปกซัก160 ม้า (เพราะรถทั่วไปนน.คง พันสองกว่ากก.)
    ที่พอคิดออกก็ อีคาร์ไมเวค eg4ประตูb16 แอสตินาbpT พวก3sไม่โบ srไม่โบ
    แบบนี้ค่อยน่าสูสีกันหน่อย แค่มาแสดงความเห็นนะครับผม:)

13. POL2

377
    68
    0
    บอกไม่ถูกเหมือนกัน...ถ้าทำมาดีก็มีลุ้น..แต่ออโต้น่ะซี.....เอางี้...สตาร์เลท..QM เคยวิ่งอยู่ 15 ปลายๆ-16 ต้นๆน่ะ.....B20+B16+ออโต้+ล้อ17.....เดายากเหมือนกัน.....แต่ปลายน่ะโดนเราแน่ๆ.....

14. top_EG6

top_EG6 New Member Member

35
    0
    0
    แต่ที่แน่ๆและเห็นๆกันอยู่คือ D15B/AT ของผมนั่งกัน5คนน้ำหนักรวมก็ประมาณ400โล กดขึ้นทางด่วนจากพระรามเก้ามาลงรามอินทรา 170นิดๆยังไม่หมดเลยครับแต่ถนนมันหมดซะก่อน เลยไม่รู้เลยว่ามันจะไปได้ต่ออีกเท่าไหร่แต่ยอมรับครับว่ากว่าจะถึงจุดนั้นมันเค้นกันเหนื่อยจริงๆ อิอิ

15. mallzaa

mallzaa New Member Member

18
    0
    0
    เหอๆ55 ฮิฮิ ขนาดนั้นเลยหรือท่าน:D:D แต่มันก็จริงๆ เครื่องอะไร เกียร์ 3 ลากไปกว่า 150 แล้ว มันจริงๆ ของผม ปาดฝานิด แต่งฝาขัดลบเหลี่ยมหน่อย ก็วิ่งมันมั่กๆ แต่ เตือนกันนิดนะครับ สำหรับผู้ที่ชอบซํดรอบสูงบ่อยๆ มันไม่ดีต่อเครื่อง
    นะครับ ของผม ซัดมากๆเข้า นานๆไป ฝารั่ว ครับประมาณว่า บ่าวาล์วทรุด อ่ะ
    ตอนนี้ จอดสนิทเลย ว่างๆว่าจะปลุก เครื่องวิเศษ เครื่องมหัศจรรย์
    เครื่องผีสิง มาอาละวาดอีกครับ เหอๆ

ถนอมรถกันนิดนะครับ และยังปลอดภัยกว่าอีกด้วย:sad:

16. mallzaa

mallzaa New Member Member

18
    0
    0
    กำ โดนรีเซทกระทู้อีกละ ไม่ได้โพสต์นาน ซะง้าน

17. เท่าที่ใช้อยู่ผมว่ามันแค่ พอ "ซ่าส์" ได้เล็กๆ นะครับ พี้นฐานเครื่องไม่ได้ออกแบบมาให้ต่อยอดได้เหมือน B16 เพราะฉะนั้นอย่าเอาไปเปรียบกับ B16 เลย

ถ้าจะให้วิ่งเท่า B16 คงต้องทำเยอะ ถึงเยอะมาก แรงม้าห่างกัน 40 แรงม้า ลองคิดดูเล่นๆ ก็ได้ว่าทำ 40 แรงม้า จากเครื่อง NA มันต้องใช้งบประมาณขนาดไหน อย่างน้อยๆ เดินเบาต้อง "หอบ" แล้วล่ะครับ มันก็อารมณ์ประมาณเอา B16 ไปเปรียบกับ K20 น่ะแหละ มันเทียบกันได้ไหมหล่ะ

ส่วนที่เห็นเอามาแต่งๆ กันเยอะก็เพราะ เครื่องบล๊อคนี้มันพอหาของแต่งได้ไม่ยาก และกล่อง P30 ทำ ROM ได้ เท่านั้นเอง อย่าไปเรียกว่าเครื่องวิเศษ วิโส อะไรจะดีกว่า เพราะมันไม่ได้วิเศษขนาดนั้น และอีกอย่างเดี๋ยวคนอื่นที่เค้าไม่ได้ใช้ฮอนด้ามาอ่านแล้วจะหมั่นไส้เอาเปล่าๆ นะครับ เรารู้ของเราคนเดียวก็พอแล้ว............

18. EG-5182

EG-5182 New Member Member

72
    1
    0
    เทคแคมเดี่ยว MT เคยลองกับ vios turbo คับ

vios turbo นั่ง 5 eg นั่ง 3

vios turbo ทิ้งทุกช่วงความเร็วเลยคับ เทียบกันบ่อได้
    โดนตั้งกะออกตัวแล้วคับ
    หรือถ้าลอยลำมาทั้งคู่ vios turbo แค่กด คันเร่งลึกๆ มันก็ไปของมันเรื่อยๆ แล้วคับ
    ปลายเจ้า vios turbo มันหมดไมล์เลยอ่ะคับ 200@6400 เกียร์ 5 Redline พอดี
    เลยจากนั้นไป รอบมันก้อ ตัดแล้วอ่ะคับ

เคยลองเอาวิ่งกับ B16A VS vios turbo เอาจิงๆ ผมว่า มาพอๆ กันเลยอะ
    อยู่ที่ฝีมือแล้วอ่ะคับ ทางนั้น เค้าม้าน้อยกว่าเรา แต่ได้เกียร์Close Ratio กับ แรงบิดเครื่องที่เยอะกว่าเรา (19.5 km)
    ขับสนุกแบบไม่ต้องลากรอบจัดๆ

อีกอย่าง แมร่งประหยัดกว่า B แน่ๆ ในเมือง ขับชิวๆ ยังได้ 11- 13 โล/ลิตรอ่ะคับ

19. ppoiu

ppoiu Guest

0
    0
    0
    ว้าจริงเหรอ ไม่ค่อยอยากเชื่อเลย ว่างๆต้องลองเองแล้ว

20. POL2

377
    68
    0
    แต่ผมว่าถ้าเอาเครื่องพิกัด 1500 cc.N/A......D15B....มันก็คือสุดยอดของเครื่องยนต์นะครับท่าน.....มันก็เหมือนอย่าง..B16A..นั่นแหละครับ...เครื่องพิกัด 1600 cc.N/A.....มันเป็นของเค้า....กัดได้ยัน Turbo....แล้วไม่ให้เรียก V-tec ว่าเครื่องวิเศษ..เครื่องมหรรศจรรย์....เครื่องผีสิงห์.....ผมก็ไม่รู้ว่าจะเรียกว่าอะไรเหมือนกัน.....เพราะผมรักในความแรงแบบ N/A นี่ไง...ถึง..I..Love...V-tec....แรงแบบไม่พึ่งหอย..มีเครื่องอะไรที่เหนีอกว่า V-tec หรือเปล่าครับ

21. nologo

nologo Member Member

140
    2
    18
    ออสไม่โบก็แรงใช้ได้เลยนะคับเคยเจอบนทางด่วนเล่นเอาเหนื่อยเหมือนกัน

22. เอาเลยครับ ตามสบาย จะเรียกอะไรก็เรียกไป ผมแค่ "เตือน" เท่านั้นเองครับ

23. POL2

377
    68
    0
    แล้ว Mazda3 ล่ะ...ตัว 1.6 กับตัว 2.0 ..มีใครเคยลองมั่งครับ....ผมเคยขับแต่รุ่น..1.6 ซีดาน ...รถแฟนพี่...มีความรู้สึกว่า..อัตราเร่งมันลื่นๆนะ...ระบบเกียร์สัมพันธ์กันดีมากเลย...ฟิลลิ่งคนละอย่างกับ..D15B เลย..กระโชคโฮกฮาก..กว่าเขาเยอะ...แต่มันส์....

24. kamikaza

434
    2
    0
    เราต้องเชื่อในรถเราครับ ถ้าเราไม่เป้นหนึ่งเดียวกับรถเรา ไม่เชื่อมั้นรถเรา ทุกอย่างก็จบครับ จงทำในสิ่งที่เชื่อ และเชื่อในสิ่งที่ทำ ครับ วววววะว้าวๆๆๆๆๆๆๆ ยังกะในหนัง

25. nos_nu

nos_nu New Member Member

248
    2
    0
    เรานิวซีดานลองกันม่ะ หนุกหนุก.......(ทางยาวยาวนะ)

26. Pui_4484

Pui_4484 New Member Member

97
    0
    0
    เปิดกระทู้ได้ถูกใจมากเลยคับ......สุดยอดทุกคำตอบ.....เจ๋งมากๆ

27. ผมเคยลองกับ ตาตี่ เกียร์ Auto เหมือนกัน ตาตี่จะไปแผ่วเอาที่ 170 และจะโดนไล่จนทันที่ประมาณ 190 แฃ้วที่เหลือก็แล้วแต่ใจแล้วครับ เอาไงขาเปรี๊ยวทั้งหลายมีคนร่อนจดหมายเชิญมาแล้ว

28. CM_blacksheep

CM_blacksheep New Member Member

33
    0
    0
    ตรวจเช็คลมยาง ก่อนไปอัดกับคนอื่นนะคับ

29. korn999

korn999 New Member Moderator

95
    2
    0
    เข้าใจรถที่ขับอยู่ให้มากครับแล้วจะทำเวลาได้ดีครับ เคยขับรถแรงๆๆแต่ขับครั้งสองครั้งซัดกับรถเล็กกว่ายังเกือบเอาตัวไม่รอด
    ปล.ระวังอันตรายกันนิดนะคับ

30. num-eg3d

num-eg3d New Member Member

23
    0
    0
    ในสนามดีกว่าจ๊ะ...

^ ^

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้