สาเหตุของความร้อนขึ้น น้ำพุ่ง หม้อน้ำแห้ง เพราะมันเนี่ยแหละคร่า

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย Pannita Chalermrat, 18 สิงหาคม 2013

< Previous Thread | Next Thread >
    สาเหตุของความร้อนขึ้น น้ำพุ่ง หม้อน้ำแห้ง เพราะมันเนี่ยแหละคร่า

1. Kavee Sae-oui

Kavee Sae-oui Guest

0
    0
    0
    ผมจัดไปเมื่อ3วันที่แล้ว

2. ทำไมเกี่ยวกันยังไง

3. Paul Chanatuth

Paul Chanatuth Guest

0
    0
    0
    เปลี่ยนคอห่านด้วยเปล่า จารย์พลอย ปลายๆ คอห่านผุหรือยัง

4. Paul Chanatuth

0
    0
    0
    คอห่านที่ออกจากเครื่อง ยึดกับท่อน้ำ

5. คงไม่ผุม้าง เพราะช่างไม่ได้เปลี่ยนอ่ะค่ะ

6. ก็มันรั่วอ่ะคะ ทรงเกียรติ แซ่ตั้ง

7. ท่อยางพวกนี้หากมันรั่วน้ำจะไหลออกได้ หรืออากาศสามารถเข้าไปได้ เมื่อเครื่องร้อน ในระบบน้ำจะเกิดแรงดัน แรงดันนี้จะช่วยให้น้ำไม่เดือดโดยจะมีฝาหม้อน้ำเป็นตัวควบคุมแรงดัน แรงดันนี้มันจะดันน้ำออกจากระบบตามรอยรั่ว จนน้ำลดระดับลงเรื่อย ๆ พอน้ำขาด ความร้อนก็จะขึ้น จนน้ำเดือดคราวนี้พุ่งเลยเดือดปุดๆๆๆๆ

8. เนี่ยแหละใช่เลย ตามที่พี่ ยุทธนา มีบุบผา บอกเล๊ย

9. Paul Chanatuth

0
    0
    0
    ถ้าใครยังไม่เปลี่ยนเลย ก็ขับไป ดูเข็มร้อนไปด้วยนะครับ ผมก็เคยโดนเหมือนกัน มันจะรั่วแถวๆ ที่เรารัดเข็มขัดนั่นแหล่ะครับ แระก็ คอห่าน

10. Kavee Sae-oui

Kavee Sae-oui Guest

0
    0
    0
    อันนี้แหละครับทำให้ปะเก็นผมไหม้ ต้องปาดเปลี่ยนแถมเจอช่างถอดวาวน้ำออกอี๊กแก๊กซิมอยู่ครับ

11. เวลามันจะขึ้นนะครับ ถ้าขับรถเร็วมันใช้เวลาไม่ถึง 5 นาทีเกือบยัน ประสบการณ์ตรง

12. Paul Chanatuth

0
    0
    0
    ถ้าไม่มีวาล์วน้ำจะได้นานกว่านั้นพี่ยุทธ 5 นาที 30 วิ อิอิ

13. แหม่ ๆ มี 30 วิ

14. Boy Pinit

Boy Pinit Guest

0
    0
    0
    จารย์พลอย ทั้งหมดโดนไปเท่าไหร่ครับ

15. ราคารวมถ่ายน้ำมันเครื่องด้วย 2180 ถ้าไม่รวมก็น่าจะ 1500 ค่าแรง + อุปกรณ์ค่ะ

16. ของผมน้ำในถังพักหายอ่ะตรวจเช็ครอยรั่วก็ไม่มีความร้อนก็ปกติ มันเกิดจากสาเหตใดเหรอคับ

17. อันนี้อาจจะประเก็น ฝาอะครับพี่กุ๊ก ถ้าน้ำหายแต่ ไม่มีรอยรั่ว

18. ต้องเปลี่ยนช่ายป่าวคับ

19. รอพี่ๆ ท่านอื่น มาสมทบ ความเห็น ก่อนครับ อาจจะมีสาเหตุอื่นด้วยครับ

20. ผมหาย แต่หม้อ มีรอยแตกนิดๆๆ แถวฝาหม้อน้ำซึม แต่ไม่ถึงกะไหล กังลังซ้อมครับ ดูรอยรั้วแถวๆหม้อด้านบนด้วยนะครับ

21. ผมเคยรั่วแต่อุดแร้วด้วยซีเมนต์เหล็ก

22. เปลี่ยนยังจ๊ะ

23. ถ้าหม้อรั่ว ติดต่อพี่ ด.ช. ธีรสิทธิ์ สินเทศได้เลยครับ หม้อยุ่นขาว ๆ สวย ๆ

24. Boy Pinit

Boy Pinit Guest

0
    0
    0
    ผมคงถึงเวลาต้องเปลี่ยนบ้างแล้วครับ ใช้มานานพอสมควรและ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้