NV คาร์บู เติม แก็สโซฮอล์ ได้เปล่าครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย zeek_boy, 23 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. zeek_boy

zeek_boy New Member Member

3
    1
    0
    น้ำมันแพงจะถึง 40 บาทแล้วเลยอยากเปลี่ยนไปเติมแก็สโซฮอล์ครับ ไม่รู้ว่าจะเติมได้หรือเปล่า แล้วถ้าเติมได้จะเติมได้ถึง E เท่าไหร่ครับ

nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  2. sorawas

sorawas New Member Member

692
    17
    0
    เติมโลด ฮอล์91

3. อนัน

อนัน New Member Member

64
    17
    0
    เห็นเค้าว่า แอลกอฮอล์ มันจะทำให้อุปกรณ์จำพวกลูกยาง เสื่อมสภาพเร็วขึ้นอะคับ
    แต่ก็มิได้นำพา ยังไงรอความคิดเห็นจากท่านอื่นนะคับ

4. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    เคยเติมครับตอนใช้เครื่องคาร์บูวิ่งไม่ค่อยดีเท่าไรคงต้องจูนใหม่
    แล้วก็กลัวเรื่องที่มันกัดซีลยางด้วย แต่ตอนนี้ดมแก๊สนานแล้วครับ:D:D

5. Pop&Punn

Pop&Punn New Member Member

40
    17
    0
    :car:
    เท่าที่เคยใช้มา ถ้ารถจอดบ่อยไม่ค่อยได้วิ่งทั้งวัน ควรเติม 91 ธรรมดาดีกว่าครับ
    แต่ถ้าใช้วิ่งบ่อยๆ ควรเติม โซฮอล 95 ครับ เพราะระเหยได้ ถ้าจอดไว้นานๆ จะหมดเร็วกว่าปกติ แต่ถ้าเป็นไปได้แนะนำติดแก็สดีกว่าครับ ผมติดมาไม่ถึงเดือนตอนนี้ประหยัดไปประมาณ 5-6000 บาทแล้วครับ
    :drum:

6. YTN

YTN Member Member

226
    13
    18
    เติมไปโลด โซฮอล์ 95 เติมมาตั้งแต่ใด้รถ 7 เดือนแล้วครับ
    ไม่เห็นจะมีปัญหาอะไรเลย
    เคยลองเติม E20 ด้วยซ้ำครับ เติม E20 100 บาท แล้วเติม E10 ลงไปอีก 400
    วิ่งได้ปรกติครับ นั่งยันนอนยัน

น้ำมันแพงก็ใช้แก๊ส แล้วถ้าแก๊สแพงล่ะ จะใช้อะไรกัน ( นิวเครียร์มั้ง 555+ )

7. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ใช้แก๊ส91มาหลายปีและ ม่ายเห็นมีปังหาอะไรเลยจ้ะ

8. เติม แก๊ส 95 กะ 91 สลับกัน...เครื่องก็ไม่มีปัญหานะค่ะ..
    แต่ไม่รู้ว่าผลระยะยาวจะเป็นอย่างไง.....รอดูกานต่อไป

9. tuta

tuta New Member Member

509
    70
    0
    เหมือนกันครับ

ของป๋มเครื่องคาร์บู เติมโซฮอล 91 เพียวๆ จะสามปีแล้ว ม่ายเห็นมีปัญหาไรเหมือนกันจ้า

10. niphon495432

niphon495432 New Member Member

13
    4
    0
    เติมเลยครับ + ติดLPG ยิ่งดี

เติมไปเลยพี่ ผมเติมมาตั้ง2 ปีกว่าๆๆแล้วไอ้โซฮอล95 เนี๊ยะไม่เห็นเป็นไรเลยวิ่งดีอีกต่างหาก กะว่าจะลองเติม ฮอล91 อีกซะด้วยซ้ำเติมสลับกันก็ไม่เห็นเป็นไรเลยครับไอ้ที่ บอกว่าฮอล95 ฮอล91 นะมันแค่เพิ่มเอททิลแอลกอฮอเท่านั้นแหละ อย่างฮอล95 ฮอล90ส่วน และ เอททิล 10 ส่วน เค้าเลยเรียกว่า E10 ขึ้นมา และอีกตัวที่มาใหม่นะครับ คือ E20 ก็ ฮอล80 เอททิล 20 ครับ
    อย่างไรก็ตามไหนๆๆๆก็ต้องการการเผาใหม้ที่หมดจดนะครับ ก็ให้ไปติดตั้ง LPG ดีกว่ามากๆๆครับ เพราะผมพึ่งติดมาเมื่อ 07/06/51 เครื่องคาบูเหมือนท่านแหละ เหยีบไปเถอะถ้ารถคุณดีๆๆหน่อยนะครับ ไปไม่ปลิวนะเพราะรถ nv มันเบาครับผมเคยเหยีบยแค่ 140 เองก็กลัวแล้วครับ
    :teeth: ย้ำนะคับ........ติด LPG.....ดีกว่าครับ ดีที่สุดสำหรับ nv อย่างเราๆๆๆๆ

11. ***_NASE_***

***_NASE_*** New Member Member

409
    13
    0
    ต้องดูระยะยาว แต่เมื่อ เทียบกับเงินที่เสียไป คุ้มครับ ถึงตอนนั้น ก็เปลี่ยนเครื่องใหม่ยังได้เพราะเงินเหลือใช้ ดีกว่าทนให้น้ำมันแพงๆ ใช้แก๊สดีกว่าตอนนี้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้