รบกวนสาวกgasหน่อยนะครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย เอกกมล ศรีขจร, 13 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    ผมเพิ่งไปติดแก๊ซมามีปัญหาจะถามหน่อยครับ
    1.พี่ๆใช้น้ำมันเครื่องของอะไรกันอยู่ครับ
    2.ตอนstartควรใช้แก๊ซหรือน้ำมัน แล้วควรสลับตอนไหน มีแบบautoไหมครับเป็นอย่างไร
    3.ขณะจอดข้ามคืนควรโยกสวิตช์ไปที่ใด บนน้ำมัน กลางปิด ล่างแก๊ซ
    4.ถ้าวิ่งแก๊ซอย่างเดียวจะมีผลเสียไหมครับ
    5.ผมให้ช่างที่รู้จักกันติดให้ไม่มีใบวิศวะกรจะโอนได้ไหม ถ้าไปให้ร้านอื่นออกให้เขาจะออกให้ไหมเท่าไหร่ครับ
    ขอบคุณมากครับ:D

1. น้ำมันเครื่องผมใช้วาโวลีน บางทีดั๊กแฮมครับ งบน้อยก็ ปตท. ครับเกรดรวมครับ
    ..........เริ่มต้นจากของผมเครื่องคาบูครับ ตอนก่อนจอดข้ามคืนสับเป็นน้ำมันตอนจอดครับ ตื่นเช้ามาก็ต๊าดน้ำมันเลยออกมาราว 1-2 กม.ก็เปลี่ยนมาใช้แก็สครับทั้งวันเลย
    ..................วิ่งแก๊สอย่างเดียวมีผลเสียครับ
    ใบวิดวะแถวบ้านผมขาย 1000 ครับ

2. คากิซัง

คากิซัง New Member Member

159
    19
    0
    ของรถผมใช้เกรดธรรมดาแต่ใช้สารเคลือบเครื่องช่วยครับมันลื่นไหลดีนะ
    เครื่องหัวฉีดครับรถผมต๊าดน้ำมันวิ่งทุกครั้งแล้ววิ่งไปซักพักมือของผมมันจะไปสับเป็นแก็สทันทีอิๆๆ
    ถ้าจะวิ่งยาวๆควรจะมีกะปุกออโต้ลุบเลี้ยงวาว์มันจะใด้ไม่แห้ง
    ฝากอีกอย่างครับหมั่นตรวจดูหัวเทียนด้วยนะครับว่ามันจุดระเบิดดีอยู่ไหมถ้าจุดระเบิดไม่ดีมันอาด BLACKกลับทำให้แอร์โฟพังใด้นะครับรถผมเคยเป็นมาแล้ว
    ด้วยรักและห่วงใยจากพวกเราชาวNV CLUB จากสมาชิก#336#เจตน์

3. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    1.พี่ๆใช้น้ำมันเครื่องของอะไรกันอยู่ครับ
    - ตอนนี้ใช้วาโลไลน์ 790 +กรองพร้อมเปลี่ยน+ล้างรถฟรีปั๊มตรงแยกสี่สมานครับ

2.ตอนstartควรใช้แก๊ซหรือน้ำมัน แล้วควรสลับตอนไหน มีแบบautoไหมครับเป็นอย่างไร
    - สตาร์ควรใช้น้ำมันครับเพราะเราต้องอาศัยน้ำให้ร้อนเพื่อที่จะให้ไปอุ่นแก็สได้ครับ

3.ขณะจอดข้ามคืนควรโยกสวิตช์ไปที่ใด บนน้ำมัน กลางปิด ล่างแก๊ซ
    -เมื่อก่อนตอนใช้สวิสผมโยกตรงการครับ เวลาโดนขโมยมันจะได้สตาร์ไม่ได้ อิอิ

4.ถ้าวิ่งแก๊ซอย่างเดียวจะมีผลเสียไหมครับ
    - เอาแบบฟันธงเลยนะครับ เมื่อก่อนผมวิ่งน้องๆๆแท็กซี่เลยคครับบ้างวันเหมื่อนวิ่งแท็กซี่สองกะคือวันละเกือบๆ 400 โลไม่พังครับบ่าวาวล์ใครว่าแห้งผมเถียงใจขาดดิ้นครับ เราเพียงใช้น้ำมันเครื่องที่ดีๆๆครับมันช่วยได้เยอะแล้วมันก็มีไอน้ำมันเครื่องเข้าไปช่วยอยู่แล้ว
    ที่ผมเปลี่ยนเครื่องมา 3 ตัวนะครับไม่ใช้ปัญหาอะไรเลยมีคำเดี้ยวครับใช้แก็สแล้วเงินเหลือเก็บขับรถไปเดินเล่นเห็นเครื่องสวย+มีเงินเก็บก็ซื้อเท่านั้นเครื่องขายไปก็วิ่งดีทุกตัวครับ เพราะฉะนั้นวิ่งไปเถอะครับไม่ต้องเครียดให้บ่าวาวล์พังเปิดมาทำไม่เกิน 5000 แน่นอนแต่ไอ้ส่วนต่างค่านำมันเนี้ยมันหลายแสนนะ คร้าบบบบบ(ถ้าไม่วิ่งแก็สรถผมก็ไม่มีปัญญาแต่งได้ขนาดนี้หรอกครับฟันธง อิอิ)

5.ผมให้ช่างที่รู้จักกันติดให้ไม่มีใบวิศวะกรจะโอนได้ไหม ถ้าไปให้ร้านอื่นออกให้เขาจะออกให้ไหมเท่าไหร่ครับ
    ขอบคุณมากครับ
    -จะไปโอนทามมายอะครับ ผมขับมาจะ5 ปีแล้วไอ้ LPG เนี้ยไม่ได้ไปโอนครั้งล่าสุดไปแจ้งย้ายเครื่องขนส่งเปิดกระโปรงออกมาเห็นหัวฉีดแก็สไม่พูดอะไรเลยพูดคำเดี้ยว " เฮ้ยน้องเอ็งทำรถได้ใจดีวะ " ผมฟังยังฮ่าเลยอย่าไปเครียดผมหาได้ 500 บาทครับ

4. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ตามด้านบนไป...:D

5. ตามข้างบนคับ

6. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0

ตามผมจริงนะเสี่ยถ้าชวนแล้วไม่ไปนี้มีเคืองนะเสี่ย:D

7. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    เข้าแก๊งกันอีกและ

8. ตามพี่เป้วุ้ย......ช่วงนี้ยังอักเสบอยู่ อีกเดือนค่อยว่ากัน:D

9. niphon495432

niphon495432 New Member Member

13
    4
    0
    รู้ได้ไงว่าเสื่อมสภาพแล้ว

.....เราจะรู้ได้ไงว่าหัวเทียนเราเราหมดสภาพการใช้งานครับ
    ...แล้วเราจะติดกระบุกออโตลู๊ปไว้ตรงไหนครับ
    ...แอร์โฟ..เนี๊ยะเป็นยังไงครับ...
    ...ตอนที่หัวเทียนอาร์ค..อาร์คตรงส่วนไหนครับ

.....เด็กใหม่พึ่งติดแก๊สครับ....

10. niphon495432

niphon495432 New Member Member

13
    4
    0
    -จะไปโอนทามมายอะครับ ผมขับมาจะ5 ปีแล้วไอ้ LPG เนี้ยไม่ได้ไปโอนครั้งล่าสุดไปแจ้งย้ายเครื่องขนส่งเปิดกระโปรงออกมาเห็นหัวฉีดแก็สไม่พูดอะไรเลยพูดคำเดี้ยว " เฮ้ยน้องเอ็งทำรถได้ใจดีวะ " ผมฟังยังฮ่าเลยอย่าไปเครียดผมหาได้ 500 บาทครับ
    ....จริงเหรอครับที่ว่าไม่ต้องไปโอนนะครับ...ไม่มีผลภายหลังนะครับ...ว่าตามกฎหมายนะ....ผมพึ่งติดแก๊สมาครับ..ก็ว่าจะไปแจ้งขนส่งเพื่อให้มันถูกต้องนะครับ...
    .....ถ้าเราไม่ไปแจ้งภายใน 15 วัน ขนส่งมันจะเก็บเงินเราประมาณเท่าไรครับ..

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้