รบกวนถามเรื่อง ซีลกระจกหน้า หรือ เคลมดีครับ น้ำซึมเข้า ..

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย idatanet, 23 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. idatanet

idatanet New Member Member

58
    3
    0
    หลังจากฝนขยันตกได้ทุกวัน .. รถปี 2003 ครับ
    เข้าศูนย์ เช็ค และความห่วยของศูนย์ ที่ซ่อมผิด
    http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=480262

ก็เจอแล้วครับ หลังจากเอาไปให้ดูอีกที (รับประกันการซ่อม 6 เดือน หึหึ) ปรากฏว่า น่าจะมาจากซีลกระจกด้านบนขวา มันซึมเข้ามาแล้วไหลตามเสา A ด้านคนขับ

ลงมาหยด ใต้คอนโซลบริเวณเท้า
    ทุกวันนี้ ถ้าคืนฝนตก เช้ามาเปิดเสา A ดูมีน้ำขังอยู่ในร่องพลาสติก เลยครับ ไม่แน่ใจว่ามาจากด้านข้าง หรือด้านบน อีกหล่ะ
    คงต้องลอง ฉีดน้ำดูเองอีกที

ศูนย์แจ้งราคา มา ซีลกระจกหน้าใหม่ต้องถอดบานกระจก ออกแล้วซีลใหม่
    ค่าอะไหล่ + ค่าแรง = 3900 ดูใน list มันเปลี่ยนทุกอย่าง ยางรอง กิ๊บล๊อก .. ..
    แต่ !!... ถอดกระจกหน้า มีโอกาสแตก ถ้าแตก เราต้องโดนค่ากระจกใหม่ อีก 3100 (ฟังทีแรกอยากจะกระแทกปากคนพูดเลย แต่เช็คตามเนท เห็นเค้าว่า

มันมีโอกาสแตกจริง)
    สรุปคือ กำตังค์ ไว้ 7000 แล้วสวดมนต์ให้ไม่แตก จะได้ไม่เสียเต็ม ..

กำลังคิดว่า
    1. ลองฉีดน้ำ แล้วซื้อ ซิลิโคนมา ซีลรอยรั่วเอง อันนี้ ยังคิดอยู่ว่า ตรงหลังคา จะถอดยังไงดีน่ะครับ มองๆ ดูมันต้องดึง ยางรอง ออกก่อน ค่อยยิงซิลิโคนหรือป่าวครับ
    2. ไปร้าน ให้เค้าซีลให้ โดยไม่ต้องถอดกระจก อันนี้ มีที่ไหน ดี ช่วยแนะนำหน่อยสิครับ ไม่แน่ใจว่า กี่ตังค์
    3. เอาประแจฟาดกระจก เปรี้ยง (ประกันชั้น1สินทรัพย์ซ่อมห้าง) เคลมกินซะ ไม่รู้จะงอแง หรือป่าว อ่านกระทู้ผ่านๆ เห็นบอกว่า เคลมฟิล์มให้ด้วย แต่ก็ไม่รู้จะทำลง

หรือป่าวครับ

รบกวนเพื่อนๆ ขอความเห็นและข้อเสนอแนะหน่อยสิครับ เรื่องเหมือนจะเล็ก แต่ให้เสีย 7 พัน เซ็งแน่

2. .:: ป๋องแป๋ง ::.

.:: ป๋องแป๋ง ::. New Member Moderator

591
    73
    0
    มีประกันมั้ยครับ ถ้ามีประกัน ชั้น1ก็ ก้อนหินกะเด็นใส่ซะเลยครับ แล้วไปเครมเปลี่ยนอีกที
    เพราะ ส่วนใหญ่แล้ว ถ้าจะถอดกะจกมาซีลใหม่ มันมีสิทธิจะแตกได้ครับ ต้องถอดเก่งจิงๆ ถึงไม่แตก
    ]
    ผมก็เคยกะจกเป็นรอยอ่ะครับ เครมประกันเอาเลย แต่ไปเครมที่ อู่แถวๆรังสิตครับ ไม่ได้เข้า0 เคามกันชนหน้าหลังด้วยครับ แต่อู่ไม่ได้เปลี่ยนกะจกครับเพราะต้องให้ร้านข้างนอกเปลี่ยนให้ เค้าพอดีผมรีบใช้รถอ่ะครับ เค้าเลยให้ผม ไปเปลี่ยนที่ร้านเอง บอกร้านมาเสร็จสับ ผมก็ไปเปลี่ยน เลย ชื่อร้าน รามอินทรา อ่ะครับ ถึงตอนนี้ ยังไม่เห้นน้ำเข้านะ แต่เดี๋ยวต้องลองไปดูอีกที แต่ก็นานแล้ว ล่ะ

idatanet ถูกใจสิ่งนี้
  3. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    ถ้ า ป ร ะ กั น ซ่ อ ม ห้ า ง ล อ ง ไ ป ใ ห้ 0 ดู จิ คั บ

4. .:: ป๋องแป๋ง ::.

.:: ป๋องแป๋ง ::. New Member Moderator

591
    73
    0
    ร้านติดกระจก น่าจะ ติดดีกว่า 0 นะครับ ผมเดา

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้