ไอ้เจ้าตัวนี้อะคับ BEE R REV limiter ใส่แล้วมีข้อดี ข้อเสียกับรถยังไงบ้างครับ รบกวนหน่อย

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย Tanachai Lhong Saosaeng, 26 มีนาคม 2013

< Previous Thread | Next Thread >
    ไอ้เจ้าตัวนี้อะคับ BEE R REV limiter ใส่แล้วมีข้อดี ข้อเสียกับรถยังไงบ้างครับ รบกวนหน่อย

1. Yingyos Sookchai

Yingyos Sookchai Guest

0
    0
    0
    เรื่องมันยาวนะ....ครับ

2. อยากรู้อะคับพี่โต้ง อยากมีไฟออกท่อบ้าง ให้พวกห้าวแถวนี้ กลัวบ้างอะครับ แต่กลัวมีปัญหากะเครื่องยนต์

3. น่าจะเท่นะ

4. Yingyos Sookchai

0
    0
    0
    มันคือ ignition cut controller แบบที่ไปคร่อมสัญญาณการจุดระเบิดของกล่อง เพื่อไม่ให้กล่องสั่งจุดระเบิดตามรอบที่ตั้งไว้

5. มีผลเสียกับเครื่องยนต์มั๊ยอะคับ

6. Yingyos Sookchai

0
    0
    0
    เมื่อไม่มีการจุดระเบิดที่รอบดังกล่าว ส่วนผสมของไอดีก็จะถูกคายออกมาทาง port ไอเสีย จนมาเจออากาศและท่อทางไอเสียที่ร้อนๆ มันก็ detonate จุดระเบิดนอกห้องเผาไหม้ เกิดเป็นเสียงระเบิดในท่อไอเสียขึ้น

7. รู้สึกน่ากลัว

8. Yingyos Sookchai

0
    0
    0
    เรื่องที่จะมีไฟลุกหรือไม่ ไม่ได้ขึ้นกับเจ้า ignition cutter ตัวนี้ แต่ขึ้นกับปริมาณน้ำมันในส่วนผสมของไอเสียที่เหลือออกมาครับ

9. อ่านๆ เค้าว่าป้องกันเครื่องพัง เวลาเราขับแรงๆ จริงมั๊ยคับ

10. แสดงว่าติดตั้งไปแล้ว ไฟอาจไม่ลุกก็เป็นได้เหรอครับ

11. Yingyos Sookchai

0
    0
    0
    ผลเสียกับเครื่องยนต์ มีมั๊ย.... ต้องบอกว่ามีครับ คือถ้าไอ้เจ้า pressure ที่เกิดจากการจุดระเบิดในท่อไอเสียมันย้อนกลับไปทางเครื่องยนต์มากๆ เข้า ชิ้นส่วนพวกนั้น ก็มีโอกาสเสียหายได้ครับ

12. คลายๆกับเมื่อก่อนที่รถผมตดปะคับ ที่ว่ามีผลกับใบหน้าเทอโบ ใช่มั๊ยคับ

13. Yingyos Sookchai

0
    0
    0
    ประเด็นเรื่องเครื่องพัง เวลาขับแรงๆ คงไม่สามารถป้องกันได้ด้วยกล่องใบแค่นี่้นะครับ

14. Yingyos Sookchai

0
    0
    0
    น่าจะเป็นใบหลังและแกน มากกว่าใบหน้าของ turbo ครับ

15. แล้ววาลว์จะมีผลมั๊ยคับ

16. Yingyos Sookchai

0
    0
    0
    ถ้ามัน. Worst case ก็โดนครับ

17. อืม...เสี่ยงจัง

18. Yingyos Sookchai

0
    0
    0
    อ่ะ.... มันไม่ได้แบบใส่ปุ๊ปพังปั๊ปขนาดนั้นครับ มันเป็นของเล่น มันก็ให้เราเล่นได้ประมาณนึงครับ

19. ถ้าเล่นแล้วกลัวห้ามใจไม่อยู่จริงๆ มีพังคาทีนแน่เลย

20. อือิ ความรู้ๆ

21. Sukitt Passakul

Sukitt Passakul Guest

0
    0
    0
    เอาเป็นว่ามันไม่ควรจะไปจุดระเบิดตรงนั้น แต่ไม่ใช่ว่า มันจะไประเบิดมันทุกวันที่ขับ ผลกระทบมี ขึ้นอยู่กะว่าเสี่ยจะปุ๊งปั้งทุกไฟแดวหรือป่าว 5555

22. มันเป็นเช่นนี้นี่เอง ขอบคุณครับสำหรับความรู้ดีๆ.......^_^

ก็กลัวห้ามใจไม่ได้ไง ตอนนี้ขับรถใช้งานเฉลี่ย 7โล/ลิตรอะ รู้ตัวเลย ว่าชอบซัดอะ ผมว่ามันประหยัดกว่านี้นะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้