ปรึกษาเรื่องเบรคหลัง u12 ครับ

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย bluebird u11 van, 12 พฤษภาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bluebird u11 van

bluebird u11 van New Member Member

19
    0
    0
    พอดีรถผมมีปัญหาเรื่องเบรคดังตลอดเวลาไม่ว่าวิ่งเร็วหรือช้า ไม่ได้แตะเบรคก้อดังอี๊ดๆตลอดเลยคับ พอแตะเบรคเบาๆก้อหายดัง พอปล่อยก้อดังอีก เนื่องจากแผ่นเหล็กบางๆที่รองอยู่ตรงปีกผ้าเบรคมันหักไปเลยไม่ได้ใส่ทั้งสองอัน ผ้าเบรคมันคอนไปมา (ผมไม่รุว่าเค้าเรียกว่าหมอนรองผ้าเบรครึป่าวคับเหนมีคนเค้าบอกมา) แล้วก้ออีกหนึ่งปัญหาคือตัวปั๊มเบรคมันหลวม วิ่งทางขรุขระแล้วดังก้อกแก้กๆๆๆๆ ช่างเค้าบอกว่าตัวแกนสไลด์มันสึก แล้วปัญหาคือเปลี่ยนผ้าเบรคบ่อยมากเพราะมันกินไม่เตมแผ่น ยิ่งเวลาถ้าใช้รถไปนานๆ แตะเบรคทีเสียงดังอี๊ดๆๆดังมากๆเหมือนเหล็กถูกับเหล็กเลยแต่ทั้งๆที่ผ้าเบรคยังไม่หมด เค้าบอกว่าให้ส่งไปโรงกลึง กลึงบูทหรือทำยังงัยให้มันแน่นนี่แหละคับ

ผมอยากถามว่าถ้า้ส่งกลึงแล้วมันจะดีมั๊ยคับ
    แล้วก้อตัวแผ่นเหล็กที่รองที่ปีกผ้าเบรคมีขายมั๊ยคับ หรือว่าถ้ามีพี่ๆมีของเก่าที่ไม่ได้ใช้แล้วขายผมก้อได้นะคับ หรือว่ามาทั้งดุมครบชุดเลยก้อได้คับ หรือว่าที่ไหนมีขายช่วยแนะนำทีครับ ผมไปหาที่เซียงกงซอยศิริชัยทุกร้านไม่มีเลยคับ พี่ๆคนไหนมีโพสเบอร์ติดต่อให้ผมหน่อยนะคับ

อยากให้มันเงียบๆแน่นๆครับรำคาญมากๆ พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยคับ

ขอบคุณมากๆครับ

2. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :) อิอิ
    ตัว Clip Stainless ที่หักนั้นคือตัว Shim ประคองผ้าเบรคให้ไม่ให้เกิดการให้ตัวของผ้าเบรคติดอยู่กับ
    ตัวเรือน Caliper เบรค อ่ะครับ ถ้าตัว Clip Stainless พวกนี้หายหรือหัก หรือใส่ไม่ครบ ผ้าเบรคก็มีโอกาส
    ตี กระแทกกับจานเบรค ทำให้เกิดเสียงอ่ะครับ.... อันนี้ หาซื้อใหม่ไม่มี ต้องหาเก็บตามของเก่า...

ส่วนอีกอันนึงคือ.... สลักแกน Caliper เบรคหลวมหรือสึกมาจนคลอน
    การส่งให้โรงกลึง กลึงสลักตัวนี้ใหม่เป็นวิธีที่ดีสุดตอนนี้ครับ.... ถ้าไปหาของเก่ามา ก็จะมีปัญหาคล้ายๆ
    ที่คุณเจออยู่อีก เพราะของใช้งานมานาน ก็มีหลวมมีคลอนอยู่แล้วครับ :)

3. Non@Nymph

Non@Nymph New Member VIP

4,624
    24
    0
    :):)

4. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    :D:eek::)

5. bluebird u11 van

bluebird u11 van New Member Member

19
    0
    0
    ขอบคุณมากๆคับพี่ แต่ตอนนี้อยากได้ ตัว Clip Stainless มากเลยคับ ไม่รุจาไปหาที่ไหน พี่ๆคนไฟนพอมีทิ้งๆแล้วขายผมนะครา๊๊บบบ

6. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    น่าจะหายากนะครับ แต่ขอให้หาได้ไวๆ...

7. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :) ตกลงคุณใช้ ชุด Disc Brake หลังของ U11 หรือ U12 อยู่อ่ะครับ......ง

8. marko555

marko555 New Member Privilege

3,491
    10
    0
    :eek::):eek:

9. PONG DMAX

17,115
    14
    38
    :):):):):)

10. bluebird u11 van

19
    0
    0
    u12 คับผม หายไปนานเลย อิอิ ขอบคุณพี่ๆทุกท่านคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้