อยากทำสีฝาสูบ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย apa375, 22 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. apa375

apa375 Member Member

100
    11
    18
    สีฝาสูบเค้าทามกานยังไง

และงบประมานเท่าไรครับ

nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  2. tae_nissannv

tae_nissannv New Member Member

677
    37
    0
    รอผู้รู้อะคับ....เด๋วคงได้คำตอบ

3. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    ทำเองไม่แพงครับ สีไม่กี่กระป๋อง

4. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ร้านทำคงประมาณ พันกว่าบาทนะ

5. ***_NASE_***

***_NASE_*** New Member Member

409
    13
    0
    -สีรองพื้น 1 กระป๋อง 55.บาท
    -สีจริง(สีที่ต้องการ) 1 กระป๋อง 55.บาท
    - กระดาษทราบละเอียด 2แผ่น 20.บาท
    -กระดาษกาว 1แ ม้วน 10 บาท
    รวมทั้งหมด 140 บาท

ขั้นตอนการทำดังนี้
    1 ถอดสายหัวเทียนออกให้หมด
    2 ถอดสายนำมันที่อยู่บนฝาสูบที่เกะกะออกให้พ้นทางสีที่จะพ่น
    3 ทำความสะอาดฝาสูบให้สะอาดด้วยน้ำผสมแฟ้ม ล้างให้ทั้ว
    4 ล้างให้สะอาดเช็ด เป่าให้แห้ง ( อย่าให้มีคราบน้ำมันเด็ดขาด ) เพราะสีจะไม่ติดลอกออกภายหลังได้
    5 ใช้กระดาษทรายขัดให้ทั้วเพื่อการยึดติดของ สี ที่พ่น
    6 ใช้กระดาษกาว ปิดทับรอบใต้ฝาสูบ และ บริเวณที่ไม่ให้สีไปติด รวมทั้งสายน้ำมันต่างๆให้หมด ( ขั้นตอยนี้ต้องใช้ความละเอียดอดทนสุงและต้องใจเย็นๆในการใช้กระดาษกาวปิดและต้องมั่นใจว่าติดปิดหมดแล้วไม่งั๊นจะติดสีที่พ่นลงไปได้ )
    7 ใช้กระดาษหนังสือพิมพ์ปิดส่วนอื่นๆในห้องเครื่อง เพื่อป้องกัน ละออ สี ปลิวไปติด ปิดให้ทั้วทั้งห้องเครื่อง เลย ครับ
    8 เมื่อทุกอย่างแล้ว ก็ พ่นสีรองพื้นเลยครับ พื่นรอบแรกบางๆก่อน รอ 10 นาทีแล้ว พ่นต่อให้ทั้วๆ แล้ว รอให้แห้ง ( ระหว่างรอให้ไปหาเบียร์จิบใจเย็นๆ แล้วงานจะเนียน )
    9 มาถึงตอนสำคัญ พ่นสีรองพื้นจนแห้งแล้ว ก็ ให้พ่นสี จริง ( จะเป็น สีแดง สีดำ เหลือง หรือ สีที่ต้องการอะไรก็แล้วแต่ ) พ่นให้ทั้วบางๆก่อนในรอบแรก รออีกเหมือนเดิม 10 นาที แห้ง แล้ว พ่นต่อให้ทั้วๆ อย่าให้เยิ้ม พ่นใจเย็นๆ นะครับ ( ระหว่างที่รอจิบเบียร์ต่อ ให้หมด2กระป๋อง ) สีจะแห้งพอดี
    10. ลอกกระดาษหนังสือพิมพ์ออก ก่อน แล้ว ค่อยๆเกะกระดาษกาษที่ตามใต้ฝาสูบออก ตาม ท่อยางน้ำมัน ตามจุดต่างๆออกอย่างใจเย็นให้หมด เราก็จะได้ฝาสูบที่มีสีสรร อันดุไว้ข่มขวัญรถคันอื่น แล้ว
    11. ขั้นตอนสุดท้าย เอากระดาษทราย พับเล็กๆ ขัด บนตัวหนังสือ ตรงคำว่า NISSAN ให้สีที่พ่นไปออก ให้ลึกถึงเนื้อ อลูมิเนียม เราก็จะได้ ความสวยงามยิ่งขึ้น ต้อง ค่อยๆทำ อย่างละเอียด รอบครอบ งานจึงจะออกมาเนียน
    12 . ไส่สายหัวเทียน สายต่างๆที่ถอดออกกลับคืนกลับให้หมดอย่างถูกต้อง ( ก่อนถอดต้องจดจำให้ดีว่าสายอะไรตออยู่ที่ไหน)

เท่านี้เราก็จะได้ ฝาสูบที่มีสีสรรตามต้องการ ดีกว่า ปล่อยให้เป็นสีเนื้อ อลูมิเนียม สีกระดำ กระด่างอย่างนั้น ที่ออกมาจากโรงงาน
    เค็ลดลับที่ต้องไม่ลืม ต้องทำตอนกลางวัน แดด เปรียงๆยิ่งดี งานนี้ต้องใช้ความอดทนละเอียด เพราะเป็นงาน ฝีมือล้วนๆ
    หมายเหตุ ....การทำสีชนิดนี้ จะเป็นการประหยัดเงินในกระเป๋า ทำงายด้วยตนเอง แล้วต้องทำด้วยใจ เพราะเป็นรถของตัวท่านเองต้องทำให้สุดใจ โชคดีนะครับลองทำดูครับพี่น้อง

6. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    ตามนั้นครับ

7. เดอะ แซ็กค์

เดอะ แซ็กค์ New Member Member

244
    19
    0
    ชอบก้อตรงนั้งจิบเบียร์รอนี้แหละเยี่ยมไปเลยอิอิอิอิอิอิอิ

8. nickie-junior

nickie-junior New Member Member

163
    34
    0
    อยากทำบ้างแต่คงถึงแค่ข้อ 9 จากนั้นไปต่อม่ะได้....แมวเล้าง่ะ

9. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0

เมาตั้งแต่ประป๋องแรกแล้วละครับ อิอิ

10. apa375

apa375 Member Member

100
    11
    18
    กว่าจะทามเสร็จก้อ

เมาแล้วมั้งครับ

อิอิ^_______________________^

11. เดอะ แซ็กค์

เดอะ แซ็กค์ New Member Member

244
    19
    0
    อ้าวเมากานทั่วหน้าเลยอิอิอิอิอิอิ

12. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    :D:D:D

13. ตามเพื่อนๆข้างบนเลยคับ แต่ผมเปลี่ยนจะเบียร์ (กินม่ายเป็น) เป็น ธัญญพีช + นมผสมโคลอนเจน แทนคับ 555

14. runnerone

runnerone New Member Member

24
    7
    0
    แต่พี่ต้องระวังเรื่องความร้อนนะครับถ้าใช้สีพ่นราคาถูกจริงสวยจริงแต่ก็ต้องระวังนะครับ ไม่เหมือนฝาเดิม

15. joebigbox#037

joebigbox#037 New Member Moderator

334
    63
    0
    ละเอียดดีครับ ลองทำตามขั้นตอนดูแล้วจะได้ฝาสูปที่สวย ถูกใจ และประหยัดงบประมาณครับ

16. อนัน

อนัน New Member Member

64
    17
    0
    แล้วถ้าเวลาเครื่องร้อน จะมีปัญหาไหมอะคับ มันจะหลุดจะลอก หรือไหม้ไหมอะคับพี่น้อง
    เผื่อจะทำมั้ง

17. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ไม่น่ามีปัญหานะครับ

18. ถ้าใช้สีเกรดต่ำ ไม่พ่นลองพื้นดีๆ แบบอู่สี ใช้ไปนานๆ มีร่อน แตก + ไหม้นิดหน่อยคับ (ของผมเป็น แต่
    ไม่ถึงกะไฟลุกที่สีนะคับ มันเป็นรอยไหม้ดำๆ ตอนนั้นรีบร้อนไปหน่อย)

19. nok_rcw

nok_rcw New Member Member

13
    2
    0
    คิดว่าอยากทำอยู่พอดีเฃย ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ เสร็จแล้วจะถ่ายรูปมาให้ชมกัน

20. ***_NASE_***

***_NASE_*** New Member Member

409
    13
    0
    ไม่ลอกหรอกครับ กรุณาใช้สีกระป๋อง ที่พ่นชนิดทนความร้อน( ที่ใช้พ่นท่อไอเสียหรือที่พ่นเสื้อสูบมอไซค์ไงครับ ) เพราะทำทั้งที่ควรใช้ของดีมียี่ห้อไปเลยไม่งั๊นเดี๋ยวได้ทำใหม่อีกรอบในไม่ช้าครับ ส่วนทำไปแล้วเกรงว่าเวลาร้อนตอนขับข้ามจังหวัดสีจะลอกจะไหมรับประกันเลยครับไม่มีทางเป็นไปได้เพราะผมทำมาแล้ว (2ปีกว่าแล้ว) ไม่เห็นมีอาการอะไรเลยครับ ทำได้เลยไม่ต้องคิดมากทำเสร็จแล้วอย่าลืมถ่ายรูปห้องเครื่องสวยๆมาโชว์กันด้วยนะคราบบบบ
    หมายเหตุ: - พ่นสีเสร็จแล้วไม่ต้องพ่นแลกเกอร์ทับนะครับเพราะมันต้องอยู่ในที่อุหภูมิสุง ตัวสีแลกเกอร์นี้ล่ะจะทำให้แตกลอก เพฉาะนั้นไม่ต้องพ่นทับในขั้นตอนสุดท้ายเหมือนการทำสีทั้วไปที่ต้องการความเงางาม
    - ถ้าเพื่อนๆคนไหนทานเบียร์ไม่ได้ ให้เปลี่ยนไปเป็นทานยาดองแทนครับระหว่างรอสีแห้ง( เวลาทำต้องใช้ความใจเย็นนะจ๊ะจุ๊บๆ)

21. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ใครทำแล้วถ่ายรูปมาลงเป็นแนวทางให้พี่ๆน้องๆชมกันด้วยนะครับ

22. nv1020

3,195
    302
    83
    แจ่ม:D:D

23. mawin

mawin New Member Member

53
    6
    0
    ใช่สีฝุ่นครับ ทำไดหลายแบบ แต่แพงนิด ไม่ลอก มีแบบเป็นเกร็ดก็ได้ ราคาประมาณ 1800-2000

24. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ใครทำแล้วเอารูปมาลงด้วยครับ

25. nongtong

nongtong New Member Member

46
    14
    0
    รอชมครับ

26. เข้ามา up ให้ครับ

ออกแนวประหยัดดีครับ ชอบมากลย

27. Crazy_m

Crazy_m New Member Member

93
    0
    0
    แล้วต้องมีไขน๊อตอะไรด้วยป่าวคับ หรือแค่ถอดสายหัวเทียน (เรื่องเครื่องป๋มมะรุเรื่องเลย ><")

28. :Dตามขั้นตอนนั่นแหละครับ ขอเน้น..โดยเฉพาะหาเบียร์เย็นๆๆมาจิบขณะทำการ 555+ :D

29. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
    จริงครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้