ลมยาง 43 เกินไปมั้ยครับ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย Vtop, 16 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Vtop

Vtop Guest

0
    0
    0
    คือ ผมพึ่งชื่อเม็กมือสอง มายี่ห้อ TAKANA สีขาวขอบ 17 (เบามากๆ)ของญี่ปุ่น ยาง nangang 205/45/R17 .ปี 2007
    ใส่กับ eg แล้ว คล่องตัวมาก(เหมื่อนกับใส่ล้อแจ๊สเลย) แต่ปัญหามีอยู่ว่า ผมลองไปเช็คลมยางมา เติมมาตั่ง 43 ทั้ง 4 ล้อเลย
    ผมเลยเอาออกเหลือ 29 อยากจะถามว่าควรมั้ย หรือว่า ยาง สเป๊ก นี้ ต้องเติมลม 43 ครับ ไม่มีความรู้มาก่อนจริงๆ ขอบคุณครับ

2. winME38

winME38 New Member Member

75
    2
    0
    เยอะจัง น่าตกใจเลย

ผมหน้า 30 หลัง 32 ครับ

Rp01

3. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    เยอะมากครับ ระดับรถกระบะเลย
    เติมซัก 31-32 ก็น่าจะพอสำหรับขอบ 17

4. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    แล้วถ้าขอบ 15 หละครับเติมลมยางกันอยู่ที่เท่าไหร่ครับ

5. Yukim

Yukim Member Member

338
    9
    18
    30 - 32
    แต่ชอบ 33-25-36

6. witarn

witarn New Member Member

355
    8
    0
    :D:D:D

7. Purd_Prostreet2

Purd_Prostreet2 New Member Member

316
    20
    0
    ตามนั้นครับ ของผมหน้า 31 หลัง 30 ครับ

8. ฝากไว้ด้วยนะครับ ที่เติมลมยางตามปั๊มน่ะมันตรงบ้างไม่ตรงบ้าง
    ควรจะมีที่เช็คลมยางติดรถไว้ แน่นอนกว่าครับ

9. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ถ้าแบบเติมดิจิตอลนี่ค่อนข้างแม่นนะครับ
    เกจ์วัดลมยาง อย่าไปใช้แบบแท่งสไลด์นะครับ ใช้ๆ ไปแล้วมันอาจจะไม่ค่อยตรง บางทีสเกลมันก็กว้างเกินไป หาที่มันยี่ห้อดีๆ หน่อย อย่างของ autometer หรือ ของ virgil (ที่เค้าเรียกว่าเกจ์มิชลิน) จะดีกว่าครับ

พยายามเติมลม ตามแรงดันที่กำหนดไว้ข้างประตูนะครับ คือ แถวๆ 29 psi วิ่งยาวก็เติมเยอะหน่อย หรือถ้าขอบใหญ่ ก็เพิ่มเข้าไปอีกซัก 2-3 psi

10. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    ขอบ15"....หน้า 32 psi..หลัง 30 psi.(หากนั่งบรรทุก 3-4 คน)..เติมหลัง 32-34 psi...เมื่อไม่ได้บรรทุกคน ควรปล่อยลมยางกลับเท่าเดิม
    ..หากรู้วิธีและหมั่นตรวจสอบลมยาง...รถคุณจะประหยัดน้ำมันขึ้น..และอัตราเร่งกับการสึกหลอของยางจะดีขึ้นครับ....
    ขอแนะนำอีกอย่างนะครับ...สำหรับตัวผม หากสภาพถนนที่คุณเดินทางมีฝนตกหรือน้ำขังตลอดทาง..ควรปล่อยลมยางออก 2-3 psi ครับ...เพื่อการเกาะถนนที่ดีขึ้น....

11. EG-5182

EG-5182 New Member Member

72
    1
    0
    เอ๋... ถ้าลุยน้ำท่วมบ่อยๆ ไม่ใช่เพิ่มลมยางให้มากขึ้นหรอกเหรอครับ

12. ลดลมยางคงเพื่อให้หน้ายางสัมผัสพื้นได้มากขึ้นนะผมว่า:rolleyes:

13. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    ถูกต้องครับ..ลดลมยางเพื่อให้ยางเพิ่มหน้าสัมผัสกับถนน...ถนนที่เต็มไปด้วยน้ำมันจะทำให้ Load ระหว่างยางกับถนนลดลง...ทำให้ไม่เกาะถนน...ยิ่งเติมลมยางแข็งๆ..โอกาสกินหญ้าข้างทางมีสูงครับ
    พวกที่เล่น Off Road จะรู้ดีว่าควรปล่อยลมยาง - เติมลมยางช่วงไหน...เพราะมีผลต่อสมรรถณะการเกาะถนนของยางครับ.....

14. chan-aui

chan-aui New Member Member

12
    0
    0
    ค่าลมยางแบบนี้มันแปลกๆนะครับ ระวังลื่นนะครับ อิอิ:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้