พี่อยากทราบว่าการวัดคอยล์รถยนต์ต้องวัดอย่างไงถึงอยู่ในสภาพดีไม่เสีย ขอบคุณครับ

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย Worawot Piyajan, 7 มิถุนายน 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Worawot Piyajan

Worawot Piyajan Guest

0
    0
    0
    พี่อยากทราบว่าการวัดคอยล์รถยนต์ต้องวัดอย่างไงถึงอยู่ในสภาพดีไม่เสีย ขอบคุณครับ

2. Yingyos Sookchai

Yingyos Sookchai Guest

0
    0
    0
    ถ้าคุณต้องการวัดประสิทธิถาพของ ignition coil ในรถคุณ คงต้องเริ่มตั้งแต่ ต้องหา Digital RLC Meter มา เพื่อคุณจะได้วัดความต้านทาน( R ) และ ค่าขดลวดตัวนำ ( L ) โดยการวัดนั้นๆ คุณต้องรู้ specification ของ coil ใหม่ที่ยั่งไม่ได้ใช้งาน แล้ววัดค่าต่างๆ เปรียบเทียบกับ coil ของคุณ ทั้งนี้ทั้งนั้น ค่าต่างๆที่ต้องรู้ต้องวัดจะมีประมาณนี้อ่ะครับ Primary coil : P1 = ? OHM/ ? mH Secondary coil : S1 = ? OHM/ ? mH เพื่อได้รู้ซึ่ง P1+S1= ? OHM แล้วค่อยเอาค่าที่ได้เปรียบเทียบกันว่าอันไหนเพี้ยนไปจากสิ่งที่ควรจะเป็นเท่าไหร่อ่ะครับ ^_^

3. Worawot Piyajan

0
    0
    0
    แล้วราคาคอยล์เท่าไรครับ

4. Worawot Piyajan

0
    0
    0
  5. Worawot Piyajan

0
    0
    0
    แล้วหาตัวเทียบใส่ได้ไหมครับหรือว่าต้องเหมือนเลย

6. Yingyos Sookchai

0
    0
    0
    Coil CA20. หาเบิกใหม่ น่าจะมี 6-7000฿ ราคาล่าสุด แต่ถ้ามือ 2 ก็มีตั้งแต่ 500-1500฿ ครับ

7. Yingyos Sookchai

0
    0
    0
    ส่วนถ้าอยากแปลง ก็ทำได้ แค่ต้องตัดต่อสายไฟ และต้องมั่นใจว่า coil ตัวใหม่เค้ามีปรสิทธิภาพดีกว่าของเก่าอ่ะครับ

8. Worawot Piyajan

0
    0
    0
    ขอบคุณครับที่แนะนำครับ

9. Yingyos Sookchai

0
    0
    0
    ขอบคุณคร๊าบ

ความรู้ๆ.....ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้