อยากถามว่าแผ่นคลัทช์..แบบสามก้อน..กับ..สี่ก้อน..อันไหนจับแรงกว่ากันคับ..ขอบคุณคับผม

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Slowmotion no.05, 21 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Slowmotion no.05

Slowmotion no.05 New Member Member

24
    0
    0
    อยากถามว่าแผ่นคลัทช์แบบสามก้อน และ แบบสี่ก้อน อันไหนจับ
    แน่นกว่ากันคับ

2. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ผมว่า จับแรงไม่แรง อยู่ที่หวีมากกว่า ถ้าหวีกดแรง ก็น่าจะจับแน่นกว่า

ส่วนผ้าครัช แบบ 3 ก้อน กับ 4 ก้อน ถ้าเป็นผ้าชนิดเดียวกัน

น่าจะอยู่ที่ว่า ใครพื้นที่หน้าสัมผัสเยอะกว่า ก็น่าจะจับดีกว่าอ่ะครับ

สรุปว่า ขึ้นอยู่ทั้ง หวี และผ้าครัชครับ ช่วยกันกด ช่วยกันจับ

ปล. แค่ความคิดเห็นส่วนตัวครับ ไม่รู้ว่าถูกต้องประการใด

รอความเห็นจากผู้อื่นด้วยดีกว่าครับ

3. p_ek

p_ek New Member Member

90
    9
    0
    ไม่รุ้เหมือนกน แต่เข้ามาแล้วอย่าให้เสียเที่ยว ผู้รู้ว่ามาครับ อยากรุ้ด้วยคน

4. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    คุณภาพของวัสดุที่ทำแผ่นคลัชทองแดงกับค่าK.Spring..น่าจะสำคัญกว่านะ...

5. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    รถสวยจังครับ

6. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    พอดีไม่ค่อยมีความรู้ในเรื่องนี้คับ เข้ามาชมว่ารถสวยมากคับ

7. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
  8. Slowmotion no.05

Slowmotion no.05 New Member Member

24
    0
    0
    ขอบคุณคับสำหรับคำแนะนำคับ..แล้วตอนนี้ผมได้ส่งคลัทช์ไปทำแล้วคับ
    ทำเป็นแบบทองแดงสามแฉกหกก้อน..ส่วนหวีก็ส่งไปพร้อมกัน ตามคำแนะนำคับ
    ขอบคุณคับผม

9. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0
    มีทั่งชุดครับ คลัชทองแดงสามแฉก หวี ไฟวีล ลดน้ำหนัก ยังใส่อยู่ในรถมาลองขับได้ ว่าจาถอดแล้ว เพราะมีชุดเดิมกองอยู่ที่บ้านอีกชุดนึง ใครสนใจเบอร์อยู่ด้านซ้ายครับ

ขอญาติผู้ดูแลบร์อดนะครับแค่บอกกล่าว :D

10. Ahtrun_Sala

Ahtrun_Sala New Member Member

740
    270
    0
    ดูดู๊ ดู ดูเธอทำ ทำไมถึงขายในนี้ได้:D:D:D

11. Damonz

Damonz New Member Member

81
    13
    0
    รถเท่ ดีจังคับ

12. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    จั บ ไ ม่ จั บ อ ยู่ ที่ ห วี ค รั บ

ถ้ า ห วี จั บ ดี เ เ ล้ ว ค่ อ ย ม า ดู ผ้ า

เ เ ต่ โ ด ย ร ว ม ผ้ า เ ย อ ะ ใ ช่ ว่ า จ ะ ดี เ ส ม อ ไ ป เ พ ร า ะ ยิ่ ง เ ย อ ะ เ เ ร ง ต้ า น ก็ เ ย อ ะ กิ น เ เ ร ง เ ค รื่ อ ง

เ เ ต่ ถ้ า ผ้ า เ ย อ ะ มั น ก็ ดี ต ร ง ที่ ว่ า มี ตั ว ม า ช่ ว ย เ เ บ่ ง เ เ ร ง เ ค้ น ทำ หั้ ย สึ ก ช้ า ล ง

13. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    สามก้อนหรือสี่ก้อน มันต่างกันที่พื้นที่หน้าสัมผัส แบบสี่ก้อนมันจะมีพื้นที่หน้าสัมผัสมากกว่า แต่ก็ไม่ได้หมายความว่ามันจะจับได้ดีกว่า เพราะแรงกดถูกกระจายไปตามหน้าสัมผัส ถ้าใช้แรงกดจากหวีคลัชท์อันเดียวกัน แรงกดจากคลัทช์สามก้อนจะมีมากกว่า แต่ก็อีกแหละ เมื่อหน้าสัมผัสน้อย ความร้อนที่เกิดขึ้นเวลาจับแรงๆ ก็เกิดขึ้นได้มากกว่าด้วย ..... นั่นเป็นเหตุผลว่า ทำไมถึงได้ใช้ทองแดง(หรือคาร์บอน)ในการทำคลัทช์รถแข่ง ทั้งที่ความฝืดน้อยกว่าแผ่นคลัทช์แบบผ้าผสม เมื่อความร้อนสูงๆ ก็เหมือนการใช้เบรคบ่อยๆ มันก็เกิดอาการเฟดเบรคไม่อยู่ ผ้าคลัทช์ทองแดงจะทนความร้อนได้ดีโดยที่สัมประสิทธิ์แรงเสียดทานไม่ตกลงมากนัก ส่วนแรงกดก็ต้องใช้หวีคลัทช์ที่มีแรงกดมากกว่าผ้าคลัทช์ธรรมดาจึงจะได้แรงกดที่เท่ากัน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้