ke 70 ไฟเหลี่ยมแปลงเป็นไฟกลม กับ ไฟกลมแท้ต่างกันยังไงคับ

การสนทนาใน 'KE Racing Club' เริ่มโดย mike_ooooo, 11 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mike_ooooo

mike_ooooo New Member Member

14
    0
    0
    ขอบคุณคับ

2. DEVILMAN

DEVILMAN New Member Moderator

585
    84
    0
    KE70 มีทั้งหมด 4 รุ่นคือ
    1. รุ่นไฟกลม 4 ตา
    2. รุ่นไฟเหลี่ยมเล็ก

2 รุ่นนี้มีส่วนที่เหมือนกันในส่วนของตัวถัง ไฟท้ายเล็ก กระจกประตูด้านหน้า
    แต่จุดที่ต่างคือกระจังหน้า กรอบไฟ ไฟหน้า ไฟหรี่
    --------------------------------
    3. รุ่นไฟเหลี่ยมใหญ่
    4. รุ่นหน้าเท
    รุ่นนี้มีความต่างในด้านหน้าชัดเจน ไม่ขอพูดถึง

KE70 ไฟเหลี่ยมใหญ/หน้าเท ถ้าวางแผนที่จะแปลงเป็นไฟกลม 4 ตา มีจุดที่ต้องเปลี่ยนหลายจุดเพื่อความเหมือน
    ถ้าเปลี่ยนไม่หมดตามนี้ยังไงก็พอดูออก จุดที่เปลี่ยนเช่น

1. ฝากระโปรงหน้าของรุ่นไฟกลม 4 ตา/เหลี่ยมเล็กเป็นแบบมีสันนูนตรงกลาง
    2. ชิ้นต่อฝากระโปรงของไฟกลม 4 ตา/เหลี่ยมเล็ก
    3. แก้มหน้าซ้าย - ขวาของไฟกลม 4 ตา/เหลี่ยมเล็ก ตรงมุมที่ติดกรอบไฟหรี่จะต่างจาก
    ของรุ่นไฟเหลี่ยมใหญ่หน้าเท
    4. แผงใต้กันชนต้องใช้ของรุ่นไฟกลม 4 ตาแผงจะมีบ่ารองรับตัวแว่นไฟทั้ง 2 ฝั่ง
    จะเปลี่ยนหรือไม่เปลี่ยนก็ได้แต่ถ้าไม่เปลี่ยนก็ไม่เหมือนและดูออกในทันทีเพราะชายล่าง
    มีความโค้งไม่เหมือนกัน
    5. กระจกประตูคู่หน้าแบบบานเต็มถ้าเป็นรุ่นไฟเหลี่ยมใหญ่/หน้าเทจะมีแผ่น 3 เหลี่ยมมาปิดตรง
    บริเวณ 3 เหลี่ยมจุดที่ติดตั้งกระจกมองข้างแบบปรับด้านใน ถ้าเป็นรุ่นไฟกลม 4 ตา/เหลี่ยมเล็กจะไม่มี
    แผ่น 3 เหลี่ยมมาปิด และรุ่นไฟกลม/เหลี่ยมเล็กจะติดกระจกมองข้างแบบติดแก้มข้างทรงเหลี่ยมมาให้ด้วย
    6. กระจกมองข้างแบบติดแก้มข้างตรงรุ่น
    7. ไฟท้ายเล็กแบบ 3 ช่องถ้าไม่เปลี่ยนจะรู้ทันทีว่าแปลงมา
    8. กันชนหน้าแบบโครเมี่ยมแบบแหลมตรงกลางพร้อมไฟเลี้ยวและยางปลายกันชนขนาดเล็ก
    9. กันชนหลังแบบโครเมี่ยมพร้อมยางปลายกันชน
    10 คอนโซลหน้าสีดำ
    11. คิ้วโครเมี่ยมกระจกบานหน้า 5 ชิ้น
    12 คิ้วโครเมี่ยมกระจกบานหลัง

3. modamata

modamata New Member Member

10
    1
    0
    เยี่ยมจริงๆ:thumbs_up:

DEVILMAN ถูกใจสิ่งนี้
  4. rud

rud New Member Member

157
    0
    0
    รายละเอียดมากพอดู
    ว่าแต่.....แผงใต้กันชนต้องใช้ของรุ่นไฟกลม 4 ตา...แล้วถ้าเป็นของเหลี่ยมเล็กล่ะคับเหมือนของไฟกลมไหม...ถ้าไม่เหมือนแล้วหายากไหม..ราคาประมาณเท่าไรคับ...ขอบคุณคับ

5. DEVILMAN

585
    84
    0
    เหมือนกันครับ ชิ้นส่วนนี้หายากพอสมควรครับเวลาซื้อชุดแปลงเป็นไปกลม 4 ตา
    ในส่วนของชิ้นส่วนตัวรถ ถ้าซื้อมายกเซตจะจบง่ายกว่าหาทีละชิ้นๆ ซึ่งอาจจะใช้งบมากกว่า
    ชิ้นต่อแผงใต้กันชนตอนนี้ราคาไม่เกิน 1500.- ส่วนรูปชิ้นส่วนต่างๆจะลงให้อีกทีครับ
    ถ้าให้หาก็หาได้ครับ

6. FIGHTER

FIGHTER New Member Moderator

118
    0
    0
    ของผมเหลี่ยมใหญ่ อยากทำ ตากลมมั่ง แต่ไม่เอาและ หมดอีกหลายตังเลยนะนี่

ข้อมูลแน่นมากครับพี่โจ (หมดกำลังใจทำตากลมเลยนึกว่านิดๆหน่อย) คิคิ

ขอบคุณครับ

7. rud

157
    0
    0
    ฝากด้วยคับพี่ถ้ามีบอกด้วยกำลังหาอยู่คับ

8. DEVILMAN

585
    84
    0
    ทำได้ค่อยๆทำครับ ไม่ยากครับ พิมพ์ตั้งเยอะ
    พอมาดูของจริงๆ มีไม่เท่าไหร่ครับ

9. ToToJaNg

ToToJaNg New Member Member

111
    1
    0
    แล้วท่านไม่สนใจไฟกลมบ้างหรือครับ:D:D:D:D:D

10. DEVILMAN

585
    84
    0
    เหลี่ยมเล็กโหดกว่า มีแค่ 350 คันในเมืองไทยครับ

11. rud

157
    0
    0
    แล้วตัวอื่นๆล่ะคับ....พอรู้ไหมคับ

12. DEVILMAN

585
    84
    0
    ไฟกลม 4 ตา มีมากกว่าเหลี่ยมเล็ก
    ไฟเหลี่ยมใหญ่มีมากที่สุด
    หน้าเทมีจำนวนรองลงมาจากเหลี่ยมใหญ่

ปีก่อนผมขับไปแถวพระราม 5 มีซาก taxi DX ไฟใหญ่ หน้าเท ไฟกลม ประมาณ 30 กว่าคัน
    ไปถามมันไม่ขายแต่ละคันสภาพก็โอ บางคันคิ้วครบ ถ้าขายก็แหล่มเลย

13. rud

157
    0
    0
    แล้วมันจะเก็นไว้ทำอะไรนะ

14. DEVILMAN

585
    84
    0
    นั่นสิ ทำไมมันไม่ขายออกไปหรือเจ้าของอู่จะให้ซื้อยกล๊อตก็ไม่ร
    ไม่ได้เจออู่เดียวนะครับมีเป็นสิบๆ อู่เลย ปากน้ำก็มี

15. rud

157
    0
    0
    ถ้าไปซื้อช่วงนี้อาจจะขายก็ได้นะพี่

16. FIGHTER

FIGHTER New Member Moderator

118
    0
    0
    ..

ค่อยชื้นขึ้นหน่อย:) แล้วมันประมาณกี่ตังค์ครับพี่ อยากรู้เผื่อเก็บตังค์ทำเสต็ปหน้า:D

17. DEVILMAN

585
    84
    0
    ฝากระโปรงรุ่นไฟกลม 4 ตาและแผงต่อฝากระโปรงของรุ่นไฟกลมและไฟเหลี่ยมเล็ก
    จะใช้ร่วมกันแตกต่างที่หน้ากระจังครับ เวลาสังเกตต้องดูให้ละเอียดครับ

18. DEVILMAN

585
    84
    0
    ไฟท้ายก็ต่างกันครับอันแรกเป็นของไฟกลม 4 ตาและรุ่นไฟเหลี่ยมเล็ก
    รูปแรกคือรถผมที่เป็นเหลี่ยมเล็กให้ดูรูปแบบไฟท้ายครับ
    รูปที่ 2 คือไฟท้ายตรงรุ่นไฟกลม
    อีกอันคือของไฟเหลี่ยมใหญ่และรุ่นหน้าเท
    ยืมรูปคุณโตก่อนนะครับ ถ้าไม่เปลี่ยนก็ไม่สุดครับ

คิ้วกระจกหลังก็ต้องเปลี่ยนด้วยเช่นไม่งั้นก็ไม่เนียนครับ

แก้ไขล่าสุด: 21 พฤษภาคม 2008
  19. DEVILMAN

585
    84
    0
    ต่อมาเป็นกระจกประตูซ้าย - ขวา ถ้าเป็นไฟกลม 4 ตาหรือเหลี่ยมเล็ก
    กระจกประตูเวลาไขขึ้นจะขึ้นเป็นบานเต็มไม่มี 3 เหลี่ยมกระจกมองข้าง
    ถ้าคิดจะแปลงให้สุดก็ต้องเปลี่ยนกระจกให้เป็นบานเต็ม เพื่อที่จะใส่กระจกมองข้างแบบติดแก้มข้าง
    ทรงเหลี่ยม ทรงกระสุนได้

ถ้าไม่เปลี่ยนกระจกและถอดกระจกมองข้างติดประตูออกจะเจอปัญหาลมเข้ามา
    หรือช่วงนี้หน้าฝนก็เจอปัญหาน้ำเข้าครับ ของผมยังไม่เปลี่ยนเพราะมีคนขับหลายคนในบ้าน

ส่วนกระจกมองข้างแบบติดแก้มข้างนั้นถ้าขับใช้ประจำต้องกะระยะพอสมควร
    อาจจะเจอปัญหาพวกมอเตอร์ไซค์ วิธีแก้ไขอาจต้องใช้กระจกมองหลังที่ยาวขึ้นตามรูปครับ
    ลดปัญหาจุดบอดไปได้เยอะเลย แก้ได้ถึง 80% นอกนั้นต้องสังเกตจากการขับขี่เช่นการฟังเสียงรถ
    หรือต้องรอบคอบมากหน่อย จากรูปถ้าคิดจะใช้กระจกแนว Retro วัดรอบต้องย้ายตำแหน่งที่เหมาะสม
    หรือติดบนคอพวงมาลัย จะได้เหลือบดูได้สะดวกและเท่ห์

20. DEVILMAN

585
    84
    0
    ความแตกต่างอีกจุดหนึ่งคือคิ้วโครเมี่ยมกระจกบานหน้าและกระจกบานหลัง
    กระจกบานหน้ามี 5 ชิ้นได้แก่คิ้วโครเมี่ยมขอบบนมี 2 ชิ้น และด้านล่าง 1 ชิ้น
    ซ้าย 1 ชิ้น ขวา 1 ชิ้น

คิ้วโครเมี่ยมกระจกบานหลังจะติดมากับยางกระจกหลังครับตามรูป
    ถ้าไม่เปลี่ยนก็ไม่สุดครับ

ท่านใดอยากแปลงเป็นไฟกลม 4 ตา จะนัดให้ผมเข้าไปดูรถของคุณ
    ก็ได้ครับ ว่าเป็นอย่างไร อะไรขาดตรงไหนหรือมีปัญหาการใช้งาน
    เข้าไปดูได้ครับ ไม่มีปัญหา

21. DEVILMAN

585
    84
    0
    ต่อมาคือด้านหน้าของชุดไฟกลมครับอันนี้เป็นตัวนอกของญี่ปุ่น
    ด้านหน้าก็จะมีกระจังหน้า
    แว่นไฟซ้ายขวา
    กรอบไฟหรี่ซ้ายขวาซึ่งจะไม่เหมือนกับรุ่นไฟเหลี่ยมเล็ก
    ไฟกลม 4 ดวงพร้อมเบ้าเหล็ก 4 เบ้า

ตามรูป

22. rud

157
    0
    0
    พี่คับเรื่องแผงใต้กันชนหน้า...ต้องขอบคุณพี่มากๆเลยนะคับ...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้