คนที่ใช้ Daihatsu Applause เข้ามาอ่านทีครับ ถามเรื่องเบรคกับแอร์ครับ

การสนทนาใน 'Daihatsu Club' เริ่มโดย rayrai, 22 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. rayrai

rayrai New Member Member

2
    0
    0
    เนื่องจากผมเอารถพ่อมาใช้ครับเป็นรถ Daihatsu Applause เกียร์ธรรมดา ตัว top ประกอบนอก พอเอาเข้าอู่แล้วเจอปัญหาดังนี้ครับ :cry:

1.เบรคไม่ค่อยอยู่ จากที่ได้สอบถามช่างที่ดูรถให้ เค้าบอกว่า รถใช้เบรคแบบ ดิสเบรค 4 ล้อ และมี เบรคล้อละพอร์ท ทำให้เบรคได้ไม่อยู่ :cry: :cry: :cry:

2.แอร์เย็นช้า ถึงไม่เย็นเลย จะมีปัญหามากเวลารถติดกลางแดดจัด พอสอบถามไปยังช่าง เห็นช่างบอกว่า รถตัวนี้ใช้เทคโนโลยีแอร์แบบเก่า ที่มีคอยเย็นเป็นทองแดง ทำให้เย็นช้า :sad: :sad: :sad:

จึงจะสอบถามผู้ที่ใช้ Daihatsu Applause ทุกท่านว่า เจอปัญหาดังที่ผมกล่าวมาข้างต้นมั้ย ถ้าเจอ อยากทราบว่า แต่ละท่านแก้ปัญหาดังกล่าวอย่างไรครับ :sad:

2. PALM@ARCH

PALM@ARCH Member Moderator

341
    2
    18
    ขออนุญาติออกความเห็นส่วนตัวหน่อยนะครับ:p
    ผมว่าเปลี่ยนช่างเหอะครับ เพราะดูแล้วอะไรที่เค้าแก้ไม่จบ
    เค้าจะโทษรถหมดเลย:mad:

ขอตอบเท่าที่รู้ตามหัวข้อนะครับ

1.เบรคไม่ค่อยอยู่ จากที่ได้สอบถามช่างที่ดูรถให้ เค้าบอกว่า รถใช้เบรคแบบ ดิสเบรค 4 ล้อ และมี เบรคล้อละพอร์ท ทำให้เบรคได้ไม่อยู่
    - ถ้าเค้าตอบแบบนี้ลองย้อนถามเลยครับ ว่าตอนรถออกใหม่ๆ เค้าขายได้อย่างไร ถ้ารถมันเบรคไม่อยู่
    โดยส่วนตัวผมคาดว่าน่าจะเป็น ที่มันเก่า ลองไล่ดูแรงดันน้ำมันเบรค / กระบอกสูบ(ติดขัดไหม) /
    ความเรียบของจานเบรค / ชนิดของผ้าเบรค ของผมเองเป็นดิส 2 ล้อหน้าเองยังเบรคอยู่เลยครับ:D

2.แอร์เย็นช้า ถึงไม่เย็นเลย จะมีปัญหามากเวลารถติดกลางแดดจัด พอสอบถามไปยังช่าง เห็นช่างบอกว่า รถตัวนี้ใช้เทคโนโลยีแอร์แบบเก่า ที่มีคอยเย็นเป็นทองแดง ทำให้เย็นช้า
    - อันนี้ก็เหมือนกัน:mad:ย้อนถามเค้าเหมือนข้อ1เลยครับ ลองเช็คที่กำลังอัดคอมว่าพอไหม /
    น้ำยาแท้รึเปล่า และพร่องไปไหม / ไดร์เออร์ กับ วาวล์ตันไหม / ตู้แอร์ล้างรึยังครับ
    รถมันน่าจะเกือบ 10 ปีแล้วของมันต้องเสื่อมไปบ้างครับ และถ้าทำทั้งทีแนะให้ทำทีเดียวทั้งหมดเลย
    เพราะถึงเปลี่ยนคอมใหม่มา ไดร์เออร์รึวาวล์ตัน น้ำยามันก็ฉีดไม่แรงอยู่ดีครับ:D

:D อธิบายทั้งหมดในนี้น่าจะยาวครับ ลองโทรมาคุยกันก็ได้ครับ
    พอรู้อะไรจะได้ช่วยแนะนำให้ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 พฤษภาคม 2008
  3. MIRADRAG

MIRADRAG New Member Moderator

115
    3
    0
    ถ้ายังไงลองเอามาให้ดูก่อนได้ครับ ถ้าสะดวกมาแถวบางนานะ:p

4. rayrai

rayrai New Member Member

2
    0
    0
    ขอบคุณ ทั้ง 2 rep.มากๆครับ ถ้ามีข้อสงสัยอะไรยังไงอีก จะโทรไปถามอีกนะครับ

5. TamakinG

TamakinG New Member Member

41
    2
    0
    เดิมๆก็ดีแล้วครับ แต่ทำให้พร้อมน่ะ เบรก เช็คหม้อลมเบรค น้ำมันเบรก ผ้าเบรคสึกมั้ย จานต้องเจียร หรือปล่าว แค่นั้น คับ

ส่วนแอร์ ก้กำลังอัดของคอม รั่วมั้ย เช็คก่อนครับง่ายที่สุด

ส่วนเรื่องช่างก็หาดีๆยาก เห็นเก่าๆ ดูท่าจะหาอะไหล่ไม่ได้ ห้องเครื่องทำยาก เล็ก แม่งชอบเกียงงาน
    ผมเจอมาเยอะแล้ว เลยทำเองซะส่วนมาก แต่เทพนี่โอเคสุดแล้ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้