ได้โปรดช่วยทีคับ....เปิดฟัง CD แต่เสาอากาศไฟฟ้าดันขึ้น

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย tong_3477, 9 มกราคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tong_3477

tong_3477 New Member Member

13
    0
    0
    ตอนนี้มีรถที่บ้านเป็นรุ่น Nssan Super NEO ได้ไปติด Front PIONEER 5650 MP. แล้วปรากฏว่า ไม่ว่าจะเปิด FM. หรือ CD. เสาอากาศไฟฟ้ามันขึ้นตลอดลยอ่ะคับ ไมทาบว่ามีใคพอจะแนะนำแนวทางแก้ไขได้บ้างคับ....ขอบคุล่วงหน้าคับผม:eek:

2. golfcef

golfcef New Member Member

229
    25
    0
    รู้สึก ไพโอเนียร์จะไม่ค่อยมีฟังค์ชั่นที่เวลาฟังเทปหรือ cd แล้วเสาจะไม่ขึ้นครับของเพื่อนขนาดรุ่นหมื่นกว่ายังไม่มี ทางแก้คงต้องติดสวิชคร่อมไปที่เสาอากาศครับแล้วใช้เปิดปิดเอา

3. tong e90

tong e90 Guest

0
    0
    0
    สงสัยจะต่อสาย remote ผิดอันหรือป่าวคับ สาย Remote ที่ด้านหลัง Front มันจะมี 2 เส้น

1 สาย remote สำหรับ trig ให้ Pre , AMP ทำงานพร้อมกับตอนเปิด

2 สาย remote สำหรับ trig ให้ สายอากาศทำงาน ตอนเปิดวิทยุเท่านั้น รู้สึกว่าที่สาย จะเขียนว่า Ant.Rem ประมาณนี้ครับ

ลองดึง Front ออกมาดูครับ สงสัยว่าตอนนี้คงต่อพ่วงกันกันหมดเลยคับ ทั้ง Amp ทั้ง สายอากาศ

4. God level

God level Active Member Moderator

1,028
    14
    38
    ..accord ที่บ้านผมเปลี่ยนฟร้อนไพโอเนียร์มาเหมือนกันครับ....มานก้อขึ้นตลอดอ่ะครับ.....พอเปิดเครื่องก้อขึ้นเลยไม่ว่าจะอยู่ในโหมดไหน.....(แต่ตอนวิทยุเครื่องเดิมก้อเป็นแบบนี้นะ)

5. mr.big

mr.big New Member Member

4
    0
    0
    มันเป็นปรกติไม่ไช่เหรอครับ

6. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ผมไม่แน่ใจว่าปกติรึเปล่านะคับ แต่ jvc ของผมเปิดวิทยุปั๊บ เสาก็ขึ้นทันทีเหมือนกัน

7. +- Virgin +-

+- Virgin +- New Member Member

67
    2
    0
    ไพโอเนีย ไม่มีลูกเล่น ในการตัดสวิตตัวนี้ครับ คือ ทันทีที่ Fonts ทำงาน เสาไฟฟ้าจะขึ้นทันทีครับ แต่อย่าง Alpine จะมีแยกมาให้ครับ
    ถ้าจะแก้ก็ต้องแปลงใส่สวิต 1 ตัวครับ ให้ขึ้นเฉพาะเวลาที่เราต้องการครับ ของผมทำอยู่ ใช้ P1Y ครับ..

8. 888shop

888shop New Member Member

44
    1
    0
    ถูกต้องนะครับ
    วิทยุรถยนต์ pioneer ไม่มี line out 12 V. สำหรับสัญญาณ FM (มีแต่สัญญาณ รีโมท เท่านั้น จึงทำให้เมื่อเราเปิดเครื่องเล่น ก็จะมีไฟ12โวลท์ออกมาตลอด)
    วิธีแก้ไข ก็ให้ต่อสวิตช์เพิ่ม หรือเปลี่ยน ฟร้อน ไปเล่นยี่ห้ออื่น ที่ไม่ใช่ pioneer
    เช่น
    1.ALPINE
    2.CLARION
    3.JVC
    4.SONY

ส่วนคนที่บอกว่าใช้ JVC อยู่ แต่เสาขึ้นตลอด แสดงว่าต่อสายผิดเส้นครับ ถ้าถอดเองไม่ได้ แวะมาครับเดี๋ยวผมช่วย

9. Tar E36

Tar E36 New Member Member

137
    4
    0
    อย่างที่คุณ อั๋นE36 ว่าครับ

เอาง่ายก็ทำสวิตควบคุมติดเข้าไปครับ ให้ร้านที่ไปทำเครื่องเสียงติดมาทำให้อาจจะทำฟรี ไม่ก็เสียเงินไม่กี่ร้อยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้