ช่วยเปรียบเทียบให้ทีระหว่างเครื่องD15BกับZCทีคับว่าตัวไหนน่าเล่นกว่ากัน

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย Oke-Cef, 19 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Oke-Cef

Oke-Cef New Member Member

49
    1
    0
    พอดีจะเปลี่ยนเครื่องให้รถcivicอะคับ กำลังลังเลอยุ๋ระหว่างเครื่องD15BกับZCอะคับ ว่าตัวไหวน่าเล่นกว่ากัน ใหม่กว่ากันเยอะมากน้อยขนาดไหนคับ แล้วตัวไหนหาอะไหล่ใช้ง่ายกว่ากัน พอดีไม่ค่อยมีความรู้เรื่องเครื่องสองตัวนนี้อะคับ ยังไงให้เพื่อนช่วยเปรียบเทียบแนะนำให้ผมหน่อยนะคับ ขอบคุณล่วงหน้าคับผม:D

2. d15b เห็นเค้าว่าดีนะ ของแต่งตอนนี้ก็เต็มไปหมด ทำรอมก็ได้สบายๆ
    คิดว่าแรงบิดที่มากกว่านิดนึงของ zc คงไม่ต่างกันเท่าไหร่อ่ะ
    ที่สำคัญมันประหยัดน้ำมันยิ่งตอนนี้แพงเหลือเกิน

3. Yukim

Yukim Member Member

338
    9
    18
    D15B Vtec สดๆซักตัวก็พอ

4. Due_EG

Due_EG New Member Member

4,053
    14
    0
    D15B ใหม่ก่า

5. Purd_Prostreet2

Purd_Prostreet2 New Member Member

316
    20
    0
    D15B ครับแน่นอน

6. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    D15B V-TEC 130 HP....อีกเสียง.....แรงแบบประหยัด......

7. Oke-Cef

49
    1
    0
    ถ้ามีพี่ๆเพื่อนๆ คนไหนเคยวาง เครื่อง zc รบกวนข้อมูลด้วยนะคับ

8. kamikaza

kamikaza New Member Member

434
    2
    0
    ของผมท่อนล่าง ZC ฝา d15b vtec กล่อง ZC คอไอดี ZC วิ่งกิน d15b vtec เดิมมาแว้ว กินครับ ถ้าอยากขับแบบสบายๆ ผมว่า ZC ดีกว่านะ การกินน้ำมันก็ไม่ได้ต่างกันมาก

9. CM_blacksheep

CM_blacksheep New Member Member

33
    0
    0
    แต่ง ZC เป็นเหมือนพี่คนข้างบน kamikaza

จะแจ่วมาก ผมแข่งจิมคาน่า D15B ได้รวมไปอยู่

รุ่น B2 ซึงรุ่น B2 เค้ากำหนดรถ 1600 ซีซี มีทั้ง B16 B18 B20

เหตุผลเดียวคือ เค้าบอกว่า D15 มันมี vtec ลงรุ่น B1 ซึงเป็นรถ 1500 ซีซีไม่ได้

เซงสัสเลย ตอนนี้ยังจะอยาก ใช้เครื่อง ZC เลย เพราะว่า ลงรุ่น B1 ได้ 1500 ไม่มีขอกล่าวหา

10. CM_blacksheep

CM_blacksheep New Member Member

33
    0
    0
    แต่ถ้าใช้ เป็นรถบ้าน ก็ D15B เถอคับ ไม่ต้องไปถามที่ไหนแล้ว ซื้อเลย

11. kamikaza

434
    2
    0
    มีอีกหนึงทางเลือกครับ ประหยัดกว่า 1.D15B Vtec-E อันนี้ประหยัดครับ
    2. D15B 3 stres(เขียนถูกป่าวไม่รู้)อันนี้ทั้งแรงและประหยัด

12. CM_blacksheep

33
    0
    0
    แล้วจะดูยังไงคับ D15B Vtec-E ดูตรงไหน

D15B 3 stres ดูตรงไหน

รบกวนอีกเรื่องคับ ฝาขาว กับ ฝาดำ แตกต่างกันมัยคับ

13. Oke-Cef

49
    1
    0
    ยังไงขอบคุนทุกท่าน สำหรับข้อมูล จะเอาไปวาง สิ้นเดือน ยังมีเวลาตัดสินใจ ยังไงถ้าใครมีข้อมูลอีก ขออีกนะคับบ

14. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    Vtec-E มันจะมีบอกอยู่ที่ฝาครอบวาล์วเลย...

15. kamikaza

434
    2
    0
    vtec 3 stage จะเป้นฝาขาวครับ ฝาคอบวาวจะมีคำวา HONDA ไม่มีคำว่า vtec โวลีนอยเปิดเทคจะมี 2 ตัวที่วัดน้ำมันเครื่องอยู่ด้านขาว(ฝั่งคอมแอร์) ส่วนการทำงานของ tec โซลินอยตัวแรกจะเปิดวาวไอดี 1 ตัว พอวิงไปอีกรอบที่สูงขึ้น โซลีนอยตัวที่ 2 ก็จะทำงาน เปิดวาวไอดีตัวที่ 2 จะไม่เหมือน d15b vtec ธรรมดาที่เปิดทีเดียวพร้อมกัน 2 ตัวเลย ตัว 3 stage จะประหยัดกว่า

ส่วน Vtec-e ก็ประหยัดเหมือนกัน สังเกตดูนะว่าทุกอย่างจะเล็กไปหมด คอไอดีจะไม่เหมือน d15b ฝาครอบวาวจะเห้นชัดเจนจะมีคำว่า Vtec-e อยู่ชัดเจนส่วนแรงม้านั้นไม่แน่ใจว่า 90 แรงม้ารึป่าว

ป.ล. ขออภัยหากข้อมูลไม่ถูกต้อง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้