กระทู้พูดคุยเรื่อง NGV & LPG

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย ไทพเปอร์, 20 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ไทพเปอร์

ไทพเปอร์ New Member Moderator

881
    73
    0
    กระทู้นี้อยากให้เพื่อนๆมาแชร์ความรู้ต่างๆเกี่ยวกับ NGV และ LPG เพื่อนเป็นประโยชน์กัยเพื่อนๆที่คิดจะติดแก็ส ในยุคที่น้ำมันจะ 40 บาทแบบนี้ เชิญมาถามเชิญมาแนะนำกันได้เลยครับ

2. ไทพเปอร์

881
    73
    0
    ผมเอาค่าใช่จ่าย LPG NGV และ น้ำมันมาฝากครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 พฤษภาคม 2008
  3. yoosabai

yoosabai New Member Member

163
    14
    0
    ดีเลยครับ กระทู้นี้ ตอนนี้กำลังหาข้อมูลจะติดแก๊สอยู่พอดีเลย

4. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    ค น กำ ลั ง ติ ด แ ก๊ ส เ ย อ ะ ป ร ะ ธ า น เ ร า ดี จั ง

เ อ า ต า ร า ง ม า เ ป รี ย บ เ ที ย บ ใ ห้ เ ห็ น ๆ เ ล ย

5. THE BOY

THE BOY New Member Member

354
    38
    0
    สุดยอดไปเลยครับ ท่านประธาน แมน.....

6. oat_28

1,150
    53
    0
    ค ร่ า ย เ ป็ น ส า ว ก แ ก๊ ส ม า ร า ย ง า น ตั ว กั น ห น่ อ ย

7. HaLo

HaLo New Member Member

7
    1
    0
    มีใครพอจะรู้จักร้านตีตู้ปิดถังแก๊สที่ฝีมือเนียนๆ งานสวยๆ บ้างครับ อยากได้ตู้ปิดสวยๆอ่ะครับ

8. eark1121

eark1121 New Member Member

12
    0
    0
    รบกวนผู้ที่ใช้LPG ตอนนี้รถผมมีปัญหาติดแบบหัวฉีดมาพอไฟตกระบบเลยร่วน เครื่องสั่น เหมือนรถจะดับ ทำไงดีช่วยแนะนำด้วยครับ

9. ไทพเปอร์

881
    73
    0
    รถมีกราววายไหมครับ ลองติดตั้งกราววายดู ครับ ให้ไฟไม่ตกเวลาแอร์ตัด ติดตั้งกราววายลองโทรหาคุณ คิง 0811489969 Or 0814977872

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 พฤษภาคม 2008
  10. ninekeng

ninekeng New Member Member

897
    70
    0
    ดีจังท่านปราทาน ใครที่ติดแล้วดี ติดที่ไหนอย่างไงบอกด้วยครับ เช่นกันใครติดที่ไหนแล้วไม่ประทับใจก็ลงบอกด้วย หรือว่าติดแล้วเกิดปัญหาอย่างไง แล้วแก้อย่างไร เพื่อไว้เป็นแนวทางกับเพื่อนๆท่านอื่นด้วยครับ ขอบคุณครับ

11. Chang_ES

Chang_ES New Member Member

117
    18
    0
    ไทพเปอร์ ถูกใจสิ่งนี้
  12. Civic SocietYz

Civic SocietYz New Member Member

84
    3
    0
    เวลาปิดแอร์ หรือเวลาแอร์ตัดถึงเป็นใช่ไหมคับ ลองไปจูนตัวคันเร่งในห้องเครื่องขึ้นซักหน่อยสิคับ ไขควงเบอร์7 หมุนออกแล้วปรับเอา เวลาปรับก็ปิดแอร์ปรับ เอาตามใจชอบว่าให้มันเร่งไว้แค่ไหน น่าจะแก้ได้นะคับผมพอเสร็จก็ไขล๊อคกลับที่เดิม จบข่าวคับ น่าจะประมาณนี้นะคับ

ไทพเปอร์ ถูกใจสิ่งนี้
  13. jink_00

jink_00 New Member Member

87
    8
    0
    สอบถามครับ ถ้าเดือนนึงวิ่งไม่ถึง 3000 โลล่ะ สมควรจะติดมั้ยครับ แล้วถ้าติดจอดไว้นานๆเป็นผลเสียมากกว่าวิ่งหรือเปล่า

หรือถ้าติดตั้งแล้วสมควรจะหนีเที่ยวบ่อยๆใช่มั้ย :p

14. start

start New Member Member

34
    0
    0
    มาช่วยแสดงความคิดเห็นครับ เมือก่อนขับ es แต่ตอนนี้ขับ cr-v ติด lpg

บอกตรงๆว่าทุกวันนี้รู้สึกว่าคิดไม่ผิดที่ติดครับ ตอนแรกติดมามีปัญหาเรื้อรังเกือบปี

อาการคือขับไปสักชั่วโมง เดินเบาไม่เรียบตกเหลือประมาณ 2-300 ตลอดแต่ไม่ดับ

นำไปให้อู่ที่ติดตั้งที่คิดว่าฝีมือ-ความรับผิดชอบเรียกได้ว่าโอเคในระดับหนึ่งก็แก้ไม่หาย

เกือบถอดใจถอดออกมาใช้น้ำมัน แต่เข้าไปปรึกษากับทางอู่ที่ติดเค้าแนะนำร้านมาร้านหนึ่ง

เลยขับรถไปให้ดู ปรากฎว่าเจอสาเหตุเส้นผมบังภูเขามากครับ คือแคทตาไลติก มันตันแล้ว

เลยนำเอาใส้ออก ทุกวันนี้ไม่เคยมีปัญหาเลยครับ อยากบอกเพื่อนๆว่าปัญหาอาจจะมีบ้าง

แต่ทุกอย่างมีทางแก้ไขครับ ทุกวันนี้ไม่ได้มองราคาน้ำมันแล้วครับ

ส่วนเรื่องจะติดอันไหนดีกว่า ถ้าผมสะดวกเติม ngv ผมก็จะติดครับ แต่ตอนนี้ปั๊มมันน้อย

เลยติด lpg ครับ แต่ส่วนตัวคิดว่าระยะยาว ngv โอกว่านะครับ

15. .:: ป๋องแป๋ง ::.

.:: ป๋องแป๋ง ::. New Member Moderator

591
    73
    0
    ผู้ที่ติดตั้งมาแล้ว มีไรแนะนำ บ้างเอ่ยยยย

สมาชิกตาดำๆอย่างผม รอฟังอยู่เป็นข้อมูลครับ

16. nemesis_Es_beer

nemesis_Es_beer New Member Member

157
    16
    0
    กำลังรอคิวติดตั้งครับ ฮาๆๆๆ รอรถท่านพ่อติดก่อน

17. civicy_art

civicy_art New Member Member

356
    23
    0
    มาหาที่ลำปางด้วยนะคับ

18. nemesis_Es_beer

nemesis_Es_beer New Member Member

157
    16
    0
    เอ อ ติดแล้วตรูจาปายยังเชียงใหม่เลย ฮาๆๆๆ

19. psYchosis

psYchosis New Member Member

449
    47
    0
    อันนี้ตารางเปรียบเทียบความคุ้มค่าของการติดตั้งแก๊สล่าสุดครับ
    ถ้าใครสนใจก็เอา Excel ของผมไปใช้ได้ครับ

20. THE BOY

THE BOY New Member Member

354
    38
    0
    มีข่าวแจ้งให้ทราบครับ......

ใครที่คิดจะติดแก๊สต้องรีบหน่อยนะครับ ค่าติดตั้งแก๊สจะขึ้นราคาแล้วครับอีกไม่เกิน 2 เดือน

เนื่องจากต้นทุนสินค้า อุปกรณ์ ติดตั้แก๊สนั้น ปรับราคาขึ้นครับ น่าจะปรับขึ้นอีกไม่ต่ำกว่า 2,000 บาท ครับ

ปล.ได้ข้อมูลมาจากบริษัทที่รับติดตั้งแก๊สครับ

21. ninekeng

ninekeng New Member Member

897
    70
    0
    สงสัยต้องรีบติดซะแว้ว เพื่อนๆติดที่ไหนบ้างครับ ราคาเท่าไหร่ แนะนำด้วยครับ

22. duke_es

duke_es New Member Member

162
    22
    0
    เห็นพูดถึงเรื่อง GAS กันวันนี้ผม ก็จะตั้งใจพยายามตอบทุกข้อสงสัยประกอบการตัดสินใจให้นะครับ จะพยายามตั้งใจพิมพ์ถ้าผิดพลาดยังไงขออภัยด้วย เพราะตามประสบการณ์ครับ วิ่งแก๊สมาเยอะแล้วโดยเฉพาะ ES

การเตรียมตัวก่อนจะติดแก๊สนะครับแนะนําให้
    1.เปลี่ยนหัวเทียน
    2.ล้างกรองอากาศ หรือ เปลี่ยนใหม่
    3.ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ
    4.เช็ค Sensor ต่างๆ
    5.เช็คละเอียดที่ศูนย์ใหญ่ก่อนติดตั้ง
    6.เปลี่ยนแบตถ้าใกล้หมด

ปัญหาที่พบใน ES ถือว่าเป็นปัญหาปกติไปแล้ว แต่ก็ยังมีทางแก้ให้หาย

1.รอบเครื่องเบาดับ หรือ สะอึก หรือ เหมือนจะดับแต่ไม่ดับ เครื่องสั่นเวลาคอมแอร์ตัด

วิธีแก้ปัญหา
    1. อย่างแรกๆ เลยนะครับแนะนําให้ลองใช้นํ้ามันดูก่อนแล้วลองดูอาการว่าใช้นํ้ามันแล้วเป็นใหม ถ้า ไม่เป็นก็แสดงว่าต้องเป็นเรื่องของแก๊สแน่นอน แต่ถ้าใช้นํ้ามันก็มีอาการเหมือนกันแนะนําให้เข้าศูนย์ก่อนนะครับ เพราะบางอย่างอาจบกพร่อง
    อย่าโทษที่แก๊สอย่างเดียว คราวนี้ถ้านํ้ามันไม่เป็นหล่ะ ก็แปลว่าเป็นที่แก๊สครับ คราวนี้เรามาลองไล่ดู เนื่องจากแก๊สเนี๊ยเน้นการใช้อาการในการเผาใหม้ ฉะนั้น อากาศที่เข้าไปนั้นจะต้องมีปริมาณมาก และสะอาด อย่างแรกเลยถ้าเกิดอาการนะครับ
    1. เช็คกรองอากาศของท่านก่อน ถ้าสกปรก เคาะมันซะ ไม่ก็ล้าง
    2. เช็คลิ้นปีกผีเสื้อว่าสะอาดหรือเปล่า ถ้าไม่สะอาด ก็เข้าศูนย์ถอดล้าง หรือจะไปซื้อนํ้ายาที่ Autobac กระป๋องละ 300-600 บาทมาฉีดเข้าที่ลิ้นปีกผีเสื้อ ก็สะอาดเหมือนกัน
    3. ถ้าเป็นระบบหัวฉีดให้เช็คดูว่า สายที่เข้าไปที่หัวฉีดมีการหักงออะไรหรือเปล่า
    4. เช็คยางแท่นเครื่องต่างๆว่ามีอาการฉีกขาดใหม

ถ้าทําตาม 3 ขั้นตอนด้านบนแล้วไม่หายนะครับ
    ให้วิ่งเข้าไปที่ร้านแก๊ส ปรับจูนใหม่ ซึ่งรถ ES 1.7 ควรจะเป็นหัวฉีด JET 15 นะครับ ถ้า 2.0 ควรเป็น JET 18 แต่อย่างไรก็ดีถ้าเอาเครื่อง 1.7 ไปติดหัวฉีด JET 18 ก็อาจจะมีการสะอึกบ้าง ในทางกลับกันบางคันติด JET 15 แล้วเปลี่ยนไปใช้ JET 18 แล้วอาการหายมันก็มี ซึ่งก็ต้องลองพิจารณาดูครับ
    ซึ่งเวลาจูนนั้นบางทีเมื่อเครื่องรอบตํ่าเค้าอาจจะจูนไว้หนา ให้ลดค่า Sector ช่วงแรกๆ ลงแล้วดูอาการ เวลาจูนกับเค้าให้ทดลองจูน ขณะเปิดแอร์ และ ปิดแอร์เลยนะครับ เพื่อเช็คว่ามีอาการสั่นใหม แล้วลองวิ่งรอบหนึ่ง ระหว่างวิ่ง นํ้ามันแล้วสับเป็น
    แก๊สนั้นมีการสะอึกหรือเปล่า

ปล.ตามประสบการณ์จากที่ผมไล่ๆมาผมก็หายนะครับใครมีประสบการณ์อื่นอีกก็แชร์กันได้

2.มีเสียงแต๊กๆเวลาวิ่ง หรือ เวลาใกล้จะจอดรถ
    ตอบ จากที่ศึกษาถ้าติดอุปกรณ์ของ Autronic เป็นแบบนี้ทุกคันครับไม่ต้องตกใจ เพราะฉะนั้นอย่าไป Serious

3.ไฟ Engine โชว์
    ตอบ ถ้าติดระบบหัวฉีดนั้น การที่ไฟ Engine จะโชว์ก็นับเป็นเรื่องยากพอสมควร แต่ก็มีโอกาศโชว์เหมือนกัน เท่าที่พบปัญหาไฟ Engine โชว์นั้น มักจะเกิดจาก การวิ่งแก๊สจนหมดเกลี้ยงถัง ( ซึ่งเป็นสิ่งที่ไม่ควรทําอย่างมาก )
    ควรจะไปเติมแก๊สตั้งแต่ไฟกระพริบเตือนว่าแก๊สหมดแล้วตั้งแต่เม็ดสุดท้าย เพราะจะทําให้กินนํ้ามันเครื่องของท่านเอง แต่ถ้าเราขับจนหมดถังแล้วต้องการทําให้ไฟ Engine หายไปนั้นก็ไม่ยาก แค่ดับเครื่องแล้ว Start ใหม่
    ใช้นํ้ามันก็หายแล้ว จากนั้นก็ไปเติมแก๊สซะ แล้วก็อย่าทําอย่างงี้อีก ไม่งั้นสักวัน ข้อเหวียงจะสึก ก้านสูบจะคด แล้วเปลืองตังไปเปลี่ยนนํ้ามันเครื่องบ่อยๆ

รถแบบใหนควรจะติดแก๊สดี ?
    ตอบ รถที่ทําการตรวจเช็คอย่างละเอียด และเตรียมพร้อมมาอย่างดี ตามที่ผมเขียนไว้ข้างบน

ถ้ามีประกัน 3 ปีแสนโล ศูนย์จะรับประกันใหม ?
    ตอบ การที่เอารถไปติดแก๊สนั้น ถ้าแก๊สวิ่งผ่านส่วนใหนส่วนนั้นก็จะหมดประกันครับ ส่วนประกันช่วงล่าง ประกันอย่างอื่นยังประกันให้เหมือนเดิมปกติ

ระหว่าง NGV กับ LPG ติดอันใหนดีกว่า ?
    ตอบ เป็นคําถามที่พบบ่อยมาก คิดดูเอาเองครับ NGV หัวฉีด จบที่ 6 หมื่น นํ้าหนักเยอะ เติมนาน ปั๊มน้อย วิ่งได้น้อย อัตตราการเร่งลดลง 15 - 30% โดยเฉพาะตอนออกตัว แต่ประหยัดกว่า LPG
    แต่ถ้าเป็น LPG หัวฉีดจบที่ 3 หมื่นกว่าๆ ปั๊มเยอะ เติมเร็ว วิ่งได้เยอะเท่านํ้ามัน อัตตราการเร่งลดลง 5 - 10 % เติมแพงกว่า แต่หาที่เติมง่าย
    ปล. สะดวกแบบใหนก็เอาแบบนั้นอ่ะครับ

แล้วในอนาคต LPG จะขึ้นราคาใหม ?
    ตอบ ส่วนตัวแล้ว LPG จะขึ้นราคาคงสวิงไปไม่มาก เพราะด้วยหลายปัจจัย แก๊ส LPG เป็น แก๊สหุงต้ม กล่าวคือ ก็ที่เราเอามาไว้ทําอาหารนั้นแหล่ะ อีกอย่างถ้ารัฐบาลจะปรับขึ้นราคา รัฐมนตรีขนส่ง ตูดก็คงไม่ติดเก้าอี้เหมือนกัน
    และด้วยสภาวะต่างๆ คนที่เริ่มมาติดแก๊ส LPG ก็มีเพิ่มขึ้น ในทางกลับกันคนติด NGV ลดลงทั้งๆ ที่รัฐบาลสนับสนุน แต่ราคา NGV ก็ปรับขึ้นเช่นกัน ฉะนั้นไม่ต้องกลัวว่ายังไงจะขึ้นมาก เพราะคงไม่ใช้แค่เราโวย คงมีกระบอกเสียงแทนเราอีกเยอะ
    ใหนจะ Taxi และคนที่ใช้ LPG ทั่วประเทศ

แล้วในอนาคต NGV หล่ะ
    ตอบ ผมจะติด NGV ก็ต่อเมื่ออนาคต ปั๊มมีทั่วถึง มีที่เติมง่าย และมีหัวจ่ายให้เราเติมเร็ว รัฐบาลยังให้การสนับสนุน และ มีส่วนต่างระหว่าง LPG แล้ว NGV มากๆ กล่าวคือ ถ้า LPG แพงกว่า NGV มากๆ ผมอาจจะมาติด NGV ในส่วนของเรื่องเทคโนโลยี
    ถ้าอนาคตถ้าสามารถผลิตอุปกรณ์ที่มีนํ้าหนักเบากว่านี้ได้ขนาดถังมีความจุเพิ่มขึ้น โดยที่ 1 ถังสามารถวิ่งได้ 300 - 400 โลอัพ อันตราเร่งดีขึ้น ที่สําคัญ ราคาติดตั้งถูกลง ต่อถัง ก็น่าสนใจที่จะติด

มันจะระเบิดใหม ?
    ตอบ ขณะนี้ไม่ว่า NGV หรือ LPG นั้นระเบิดทั้งนั้น แต่แค่ NGV ระเบิดไม่เป็นข่าว เพราะรัฐบาลให้การสนับสนุน ซึ่งเรื่องนี้ก็ขึ้นอยู่กับร้านที่ติดตั้งว่ามีมาตราฐานในการติดตั้งสูงแค่ใหน และการที่รถจะระเบิด สังเกตุว่าช่างนี้ ข่าวเรื่องการระเบิดเริ่มน้อยลงแล้ว
    ขนาดรถติดแก๊สขับควํ่ามาหมุนหลายตะหลบยังไม่ระเบิดเลย ฉะนั้นเรื่องจะระเบิดใหม ปลอดภัยใหม ก็ขึ้นอยู่กับมาตราฐานในการติดตั้ง และก็อุปกรณ์ที่นํามาติด ซึ่งผมคิดว่าขนาดนํามันมันยังระเบิดได้เลย มันก็คือ เชื้อเพลิงทั้งนั้น คําว่า เชื้อเพลิง แค่เอาไฟมาจุดมันก็ติดแล้ว
    เพราะฉะนั้นไม่ต้อง serios เรื่องนี้มาก

ติดแก๊สแล้วจะมีกลิ่นเข้ารถใหม
    ตอบ ถ้าเป็นระบบดูดไม่แน่ แต่ถ้าเป็นระบบหัวฉีด อาจจะมีถังแรกเท่านั้น แต่ไม่เป็นอันตราย ทางที่ดีหลังติดตั้งให้ช่างที่ติดตั้งลองเช็คดูโดยการใช้ ฟองสบู เช็ดตามรอยต่อ ถ้ามีฟองแปลว่ามีการรั่วต้องขันให้สนิท

แล้วติดแก๊สแล้วถ้าเป็นคนดูดบุหรี่จะดูดได้เปล่าในรถ
    ตอบ ทําไมจะดูดไม่ได้หล่ะครับ ดูดได้ทั้งนั้น จุดดูด ในรถยังได้เลย เพราะการที่แก๊สจะระเบิดเพราะจุดบุหรี่นั้น ต้องใช้ปริมาณแก๊สขนาดที่ว่า ฉีดแก๊สเข้าใส่บุหรี่เลยด้วยซํ้า

ถ้าติดแก๊สมาแล้วควรไปแจ้งขนส่งเมื่อไร
    ตอบ ควรจะไปแจ้งขนส่งภายใน 15 วันครับ โดยที่อย่าเพิ่งไปตีตู้ปิดอะไรทั้งนั้น เพราะเค้าต้องตรวจเลขถัง และ เพิ่มว่าเราใช้เชื้อเพลิงเป็น นํ้ามัน + ระบบแก๊สที่เราใช้

ถ้าไม่ตรวจหล่ะจะเกิดอะไรขึ้น
    ตอบ ก็เฮฮากันไปได้ 1 ปีครับ พอครบวาระแล้วท่านจะเหนื่อย เพราะต้องไปขอใบวิศวะกรใหม่ ทําการตรวจเช็คใหม่ แล้วก็ไม่สามารถต่อทะเบียนรถได้

ถ้าอยากตีเครื่องเสียงข้างหลังทําได้หรือเปล่า
    ตอบ ทําได้สิครับ แต่แค่เวลาจะตรวจถังแก๊สก็เหนื่อยหน่อย เพราะต้องรื้อออก ทางที่ดีอย่าไปปิดช่อง Service ก็พอครับ

เสียงเบสของเครื่องเสียงมีผลอะไรกับในถังแก๊สเปล่า
    ตอบ ไม่มีครับ ติดได้สบาย

ถ้าตีตู้ปิดถังควรตีอย่างไรดี
    ตอบ ก็ควรตีให้สวยงามครับแล้วแต่ครับ แต่ที่สําคัญต้อง Service ตรงหัววาวง่าย แล้วเราเองสามารถรื้อออกแล้วประกอบกลับได้ง่าย ในกรณีที่ต้องเช็คครั้งใหญ่

รถใหม่ป้ายแดงติดได้ใหม
    ตอบ ยิ่งรถใหม่ๆนี้ยิ่งติดแล้วดีเลยครับจะบอกให้ วิ่ง Runin นํ้ามันซัก 4 ถังพอแล้วไปติด บางคนเข้าใจว่ารถใหม่อย่าเพิ่งไปติด รอให้หมดประกันก่อน จะบอกว่ายิ่งรอมากเท่าไรอุปกรณ์รถท่านก็เสื่อมมากขึ้นเท่านั้น ถ้ายิ่งเอาอุปกรณ์เสื่อมๆไปติด แล้วท่านจะเหลืออะไรหล่ะครับ
    ที่สําคัญจําไว้ว่า ติดก่อนประหยัดก่อน ประกันช่างมัน อยู่ที่เราดูแลรักษามากกว่า ซึ่งผมจะกล่าวต่อไป

อัตตราเร่งจะหายไปมากใหม
    ตอบ อัตตราเร่งเพิ่มขึ้นครับ ทําไมอ่ะหรอ ก็เพราะถ้าคุณจ่ายค่านํ้ามันลิตรละ 40-50 บาท คุณยังจะเหยียบใหม แต่ถ้าคุณจ่ายแก๊สเต็มถัง 500 คุณว่าคุณจะเหยียบอันใหนมากกว่ากัน อันนี้พูดเรื่องความรู้สึกนะครับ ถ้าเอาตามหลักความเป็นจริง
    ถ้าเป็นแก๊สระบบหัวฉีด LPG อัตตราเร่งไม่ต่างจากนํ้ามันมากครับ อาจจะลดลงมาแค่ 5 - 10 % ซึ่งคุณเองก็ไม่สามารถบอกได้ยกเว้นเอาเครื่องมือมาวัด อย่าลืมเพราะนี้คือพลังงานทางเลือก พลังงานที่คุณใช้แล้วไม่ผิดหวัง เพราะคุณจะมีเงินเก็บไว้ทําโปรเจคอื่นอีกบาน
    มีตังเหลือกินเหล้า ไปเที่ยว ดูหนัง เลี้ยงแฟน อีกทั้งชีพจรรองเท้าไม่อยู่กับที่กับทาง ฉะนั้นลองให้ไปคิดดูเองครับว่าจะเลือกแบบใหน

เหนื่อยแล้ว... เด๋วมาเขียนต่อ

b_123 และ เดิม ๆ 328 ถูกใจสิ่งนี้
  23. .:: ป๋องแป๋ง ::.

.:: ป๋องแป๋ง ::. New Member Moderator

591
    73
    0
    เอาข้อมูล การเปลี่ยนแปลง เชื่อเพลิง มาฝาก (แจ้งขนส่ง)
    นำมาจากเวปเพื่อนบ้านครับ

เอกสารที่ใช้มี
    1. แบบใบรับรองการตรวจสอบและทดสอบ การติดตั้งส่วนควบและเครื่องอุปกรณ์สำหรับรถที่ใช้ก๊าซ (ตัวจริง)
    2. สำเนาใบอนุญาติเป็นผู้ประกอบวิชาชีพวิศวกรรมควบคุม ระดับ วุฒิวิศวกร และสำเนาบัตรสมาชิกสภาวิศวกร
    3. สำเนาที่คณะกรรมการควบคุมการประกอบวิชาชีพวิศวกรรม ถ้านึกไม่ออก ก็คล้ายใบปริญาบัตรของวิศวกร
    4. สำเนาป้ายรถใช้ก๊าซ
    5. สำเนาบัตรประชาชน ทะเบียนบ้าน
    6. เล่ม คู่มือจดทะเบียน
    7. สำเนาใบเสร็จที่ไปติดตั้ง (อันนี้ติดไปแต่ไม่ได้ใช้)
    8. เงิน 105 บาท

ทีเดียวจบ รอประมาณ 1 ชม. แก้ไขเล่มแล้ว เชื้อเพลิง เบนซิน+แก๊ส +แก๊ส นี่เพิ่มโดยการเขียนลงไป ลายมือห่วยอีกต่างหาก
    เพิ่มเติมนิดนึงคือเอารถและถือเอกสารไปที่ ตรวจสภาพรถของขนส่งก่อนเลย แล้วเค้าจะบอกขั้นตอนให้

ไปแจ้งเล่มทะเบียนที่ ขนส่ง หมอชิตมาแว้ว ครับ เรียบร้อยโรงเรียนจีน สำหรับผู้ที่จะไปแจ้งนะครับขั้นตอนแรกก็เตรียมเอกสารให้พร้อมแล้วก็ไปที่

-ไปตรวจสภาพรถที่ตึก 4 ไปจอต่อท้ายเลยครับแล้วลงมาเอาเอกสารไป ยื่นที่ห้องด้านขวา(จำชื่อไม่ได้) รับบัตรคิว
    -เสร็จ ก็เอาเอกสารไปให้เจ้าหน้าที่ ที่ตรวจรถอยู่ครับ (เปิดถังขูดหมายเลขถัง,ดูห้องเครื่อง ทั้งหมดตรวจสถาพใช้เวลาแค่ 10 นาทีเองอ่ะ)
    -ตรวจเสร็จ ไปรับเอกสารคืนที่ช่อง 8 ครับ
    -เอาเอกสารที่รับมา ไปที่ตึก 2 ชั้น 2 แล้วนำเอกสารไปยื่นที่ช่อง 26 ใส่ใน ตะกร้าเปลี่ยนเชื้อเพลิง (รอรับบัตรคิวแล้วนั้งรอครับ)
    -เรียกให้ไปจ่ายเงินที่ช่อง 24 (จ่ายเสร็จนั้งรอ) 105 บาท
    -ไปรับเล่มที่ ช่อง 24
    -ไปลงชื่อ ที่ช่อง 26 (เสร็จแล้วครับ)

ใครอยากรู้อาไรก็ลองเข้าไปอ่านดูเป็นข้อมุลได้ครับ ละเอียดดี
    Credit http://www.civicfdthailand.com/ipb_forum/index.php?showtopic=5122&st=460

เดิม ๆ 328 ถูกใจสิ่งนี้
  24. tae_civic

tae_civic New Member Member

43
    2
    0
  25. oat_28

1,150
    53
    0
    ม า ที ม า ส ะ ย า ว เ ล ย น่ ะ ไ อ ดุ๊ ก นั่ ง อ่ า น ส ะ ต า ล า ย เ ล ย

26. ต่อม บาดาล

ต่อม บาดาล New Member Member

1
    0
    0
    ใครใช้ Jazz idsi ติดแก๊สบ้าง ติดที่ไหนดีครับในจ.ระยอง
    ความรู้สึกในการขับแตกต่างมากมั๊ยครับ

27. ไทพเปอร์

881
    73
    0
    ข้อมูลดีดีเริ่มมาแล้ว.....ขอบคุณครับเพื่อนๆ

28. Civic SocietYz

Civic SocietYz New Member Member

84
    3
    0
    ES ติดหัวฉีด ยี่ห้อไรกันบ้างคับ แล้วAutonic กับ Emmegas มันต่างกันไหมเอ่ย ผู้รู้แนะนำทีคับ ของผมEmmegas

29. superfiat

superfiat New Member Member

159
    13
    0
    กะลังหาข้อมูลอยู่พอดีครับ ขอบคุณๆๆ

30. เด็กติดเล

เด็กติดเล New Member Member

426
    5
    0
    เพิ่ม ใบ ชั่งน้ำหนักรถด้วยคับเพราะว่าติดอุปกรณ์เพิ่ม ไปทำมา 2คันแล้ว

เดิม ๆ 328 ถูกใจสิ่งนี้
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้