สอบถามคนที่เคยวางเครื่องที่ Pro Street หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย oil_online, 19 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. oil_online

oil_online Member Member

261
    3
    18
    พอดีผมได้นำรถของผมไปวางเครื่องที่อู่ Pro Street ติวานนท์ 45 โดยได้นำรถเข้าไปที่อู่เมื่อวันที่ 17/4/51 ตอนแรกที่คุยกันตอนตัดสินใจ ช่างบอกว่าใช้เวลาประมาณ 2 อาทิตย์เสร็จ ซึ่งในอาทิตย์แรกทางอู่ก็ได้ทำการยกเครื่องเก่าผมออก แล้วก็ทำการทำแท่นเครื่องใหม่ (รถ 200sx นะครับ วาง 1jz gte) หลังจากนั้นทางอู่ก็นำรถผมไปทำท่อต่อ แต่เครื่องยังไม่ได้วางนะครับ แค่ทำแท่นเครื่องรอเฉยๆ ตั้งแต่นั้นมาผมก็ไม่เคยเจอรถผมอีกเลย ไปอู่กี่ครั้งก็บอกว่ารอคิวทำท่ออยู่ ผมเลยเกิดข้อสงสัยครับว่า การทำท่อนี่นานขนาดนั้นเลยเหรอครับ ประมาณ 3 อาทิตย์ได้ละ สำหรับเรื่องท่ออย่างเดียว ก็เลยอยากจะถามคนที่เคยวางเครื่องกับที่อู่นี้หน่อยครับว่าของแต่ละท่านเป็นไงกันบ้าง ใช้เวลานานรึเปล่าครับ เพราะผมก็ไม่เคยวางเครื่องมาก่อน จะไปเร่งช่างบ่อยๆ ก็เกรงใจครับ เราก็ไม่รู้ขั้นตอนของเค้าแล้วถ้าเราไปเร่งบ่อยๆ ก็กลัวว่าจะทำรถเราออกมาไม่ดี เพราะก่อนที่ผมจะนำรถเข้าที่อู่นี้ผมก็ได้ศึกษาข้อมูลมาสักพัก เห็นว่าอู่นี้วางดี วางแล้วจบ ไม่มีปัญหา ก็เลยตัดสินใจโทรไปคุยรายละเอียดกับทางอู่ แต่ตอนนี้ผมต้องยืมรถเพื่อนใช้ แล้วก็เกรงใจเพื่อนผมด้วย เอารถคนอื่นมาใช้เป็นเดือนแล้ว

เพื่อนๆ ที่เคยวางกับอู่นี้ใช้เวลานานกันมั้ยครับ ผมจะได้คุยกับช่างถูก

ton_AFTER SHOCK ถูกใจสิ่งนี้
  2. Fluid

Fluid New Member VIP

1,214
    57
    0
    ผมว่าเรื่องช้านี่น่าจะธรรมดามั้งครับ บางทีมันอาจจะติดขัดอะไรไปบ้างทำให้ล่าช้า

ลองสอบถามเขาดูว่าไปทำที่ไหน แล้วขอไปดู ก็ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ จะได้สบายใจกันทั้ง 2 ฝ่าย

3. n!Cs`RCW

n!Cs`RCW New Member Member

470
    20
    0
    อ่าๆ ใจเย็นๆครับ ค่อยคุยกับ อู่ดูครับ

4. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ตามไปดูที่ร้านท่อเลย

5. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    เพื่อนผมเองคับ
    ทางอู่เอารถไปทำท่อตั้งแต่ 3 อาทิตย์ที่แล้ว ปัจจุบันรถยังไม่กลับมาที่อู่เลยคับ ผมสงสัยว่ารถยกเครื่องออกแล้วยังไม่ได้วางเครื่องตัวใหม่ลงไปแต่กลับเอารถไปทำท่อ
    งง คับ

6. jacksiam

jacksiam New Member Member

281
    41
    0
    เรื่องปกติ ต้องใจเย็นๆครับ ช่างก็อยากให้งานเสร็จละครับเพราะงานเสร็จช่างได้เงินอะครับ ใจเย็นครับ รอ รอ

7. PeNg

PeNg New Member Member

14
    2
    0
    ปรกตินี่ต้องวางเครื่องให้เสร็จก่อนนี่ครับ ถึงจะเอาไปทำท่อเพราะว่ารถผมตอนวางเครื่องก็มีขั้นตอนแบบนั้น

8. Taseetong

Taseetong New Member Member

283
    7
    0
    ใช่ คับ วางเครื่องเสรจถึง เอาไปทำท่อ

9. Nun Black-List!!!

Nun Black-List!!! Member Member

42
    12
    8
    ใจเย็นๆครับ ผมก็ทำกับที่นี่ครับ เรื่องช้าอาจจะคิวเยอะหรือเปล่าครับ ทางอู่เขาจะทำท่อที่พี่ชาญอินเตอร์ครับ ลองไปดูก็ได้ครับ

ton_AFTER SHOCK และ SR-FA-DAM ถูกใจสิ่งนี้
  10. [ Da Vinci Code ]

[ Da Vinci Code ] New Member Member

685
    63
    0
    ช่างเค้าได้บอกป่าวครับว่าทำท่ออะไร

เครื่องก็ยังไม่ได้วางเลย

ton_AFTER SHOCK และ SR-FA-DAM ถูกใจสิ่งนี้
  11. ta_gmc

ta_gmc New Member Member

26
    2
    0
    คือการวางเครื่องของที่อู่ จะนำเอาเครื่องเก่าที่มีอยู่ในอู่(พัง)วางลงไปก่อนแล้วสร้างจุดยืดเสร็จจึงนำรถไปเดินท่อก่อนเลยครับแล้วทางอู่จะไปหาเครื่องที่คุณตกลงกันไว้นะครับเพื่อเป็นการไม่เสียเวลาครับ ส่วนไอ้เรื่องท่อเนียเป็นงานของทางอู่chan inter เป็นผู้รับผิดชอบในเรื่องส่วนของท่อและหม้อน้ำทั้งหมดครับ

12. coke@city-z

coke@city-z Member VIP

127
    6
    18
    นอกเรื่องนิดนึงคับคือสงสัยมานาน อู่ Pro Street กับ Pro Street2 นี่เท่าที่รู้มาคือคนละเจ้าของ เเต่ทำไมชืออู่เหมือนกันเลยอะคับ

13. อู่ Pro2 ผมขับรถผ่านแทบทุกวันเลย อยู่ก่อนถึงบ้านแฟนผมไปหน่อยอ่า

เค้านั่งกินเหล้ากลางคืนกันหน้าอู่โคตรบ่อยเลย ครื้นเครงดี

เห็นแล้วก้ออยากไปนั่งแจมกะเค้า แต่ไม่รู้จักใครเลย ฮ่าๆ

14. oil_online

261
    3
    18
    สรุปคือที่ช้านี่เป็นเรื่องปกติใช่มั้ยครับ ผมจะได้รอต่อไป แต่เกรงใจเพื่อนมันอ่ะครับ เอารถมันมาใช้นานละ

15. รักผัวปิ่น

รักผัวปิ่น New Member Racer

88
    11
    0
    --- รถคุณที่ช้าก็เพราะ ติดคิวงานทำท่อต่างๆอยู่ที่ ร้านน้าชาญ อินเตอร์ ครับ ( เป็นเรื่องปรกติทั่วไปครับ / ของแบบนี้ทำงานตามคิวครับ แนะนำให้ไปดูความคืบหน้าที่อู่น้าชาญ ได้เลยครับ )
    --- ตามสไตล์ช่าง เอ๋ Prostreet ของแท้ๆๆ ต้องทำงานช้า - ใจเย็นๆ แต่ผลงานชัวร์ ( จริงๆแกเป็นคนทำงานละเอียด ประเภทแบบทำผ่านๆไป แล้วค่อยกลับมาแก้ที่หลังอะ ไม่มี )
    --- ก่อนลงมือทำ คุณได้คุยข้อมูลต่างๆ และระยะเวลาที่ใช้ทำ ตั้งแต่เริ่มเอารถเข้าทำ จนจบหรือไม่ล่ะครับ
    --- อู่ Prostreet เจ้าของอู่คือ ช่างเอ๋ ( อู่อยู่ แถวสามแยกสามัคคี - เส้นติวานนท์ ซอยทรายทอง )
    --- อู่ Prostreet 2 เจ้าของอู่คือ เพ่โอเล่ ( อู่อยู่แถว ตัดใหม่พระราม 5 แถวสามแยก อตก.ใหม่ )
    --- ทั้งสองคน ( ขาดเพ่ .... อีกคนไป ) เมื่อก่อนเคยอยู่ร่วมกันที่อู่เดียวกันนี่ล่ะ ( แถวตีนสะพานพระนั่งเกล้า ก็ใช้ชื่อู่ Prostreet นี่ล่ะ ) แต่ตอนนี้ได้แยกออกไปเปิดอีกอู่ และ ก็ยังคงใช้ชื่อว่า Prostreet 2 เหมือนเดิมครับ
    --- ผลก็เป็น หนึ่งในลูกค้าแก ที่เคยเจอความรู้สึกแบบนี้มา มากกว่าคุณ แต่ผมชินแล้ว
    --- ขอบคุณครับ :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 พฤษภาคม 2008
  16. TonRacing

TonRacing New Member VIP

309
    58
    0
    ชาญ อินเตอร์ ใช่ที่อยู่ซอยเดียวกะร้านไฟเบอ create ใช่ไหมอะคับ

ถ้าใช้เห็นรถจอดอยู่เต็มอู่เลย

17. HUTshop

HUTshop New Member Moderator VIP

513
    12
    0
    เรื่องธรรมดาคับ ช้าแต่จบก็ยังโอเคฮะ

18. bond 1

bond 1 Active Member VIP

1,683
    18
    38
    ช้าแต่ชัวร์ ก็ต้องทำใจครับ ดีกว่าเร็วแต่ไม่ชัวร์ ถ้าเป็นผมผมเลือกช้าแต่ชัวร์+เนียน ครับ

อย่างเรื่องเดินท่ออินเตอร์ ที่รอคิดนาน ก็เหมือนร้านพี่ต๋อง ครับนานจริงแต่งานก็ดีเนียนมากๆ รถเพื่อนผมรอคิดทำท่ออยู่ประมาณเกือบ เดือนครึ่ง ครับ

19. ta_gmc

ta_gmc New Member Member

26
    2
    0
    งานที่ช้าในส่วนนี้เป็นเรื่องงานท่ออะครับทางพี่เอ๋ไม่ได้ช้าอะครับ

20. odd

odd New Member Member

124
    4
    0
    น่าจะโทรไปคุยกันฮะ ไม่น่ามาโพสท์งี้เลยครับ ไม่เคลียร์ เพราะพี่เอ๋ ก็ไม่เล่นเนตด้วยจิฮะ

21. Orifec_a31

Orifec_a31 New Member VIP

46
    2
    0
    ธรรมดา รถช้า กับอู่ดัง ทำใจ เถอะ แต่งานเค้าชัวร์แค่ขอเวลา

22. YuS_Za

YuS_Za Member VIP

924
    17
    18
    ช้าแต่ชัวร์ครับใจเย็นๆ งานเนียนแน่นอน

23. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    ไปดุรถที่ร้านทำท่อเลยดิครับ เห็นรถแล้วจะได้สบายใจ เข้าใจความรู้สึกครับ รถผมทำสีอยู่เดือนกว่าแล้วไปดูรถทุกวันเลย แต่ถ้าช้าแต่ชัวผมก็okนะครับ

24. JAZZza

2,393
    18
    0
    เจ้าของรถได้โทรไปคุยหลายรอบแร้วคับ
    อีกอย่างที่เจ้าของรถมาโพสก้อคือต้องการความมั่นใจจากเพื่อน ๆ ว่าจิง ๆ แร้วขั้นตอนการทำงานของอู่เป็นอย่างไร ก้อเลยต้องมาโพสถามเพื่อน ๆ ที่เคยใช้บริการหรือทราบขั้นตอนการทำงานของอู่ ไม่ได้ต่อว่าทางอู่แต่อย่างไร แต่ถ้าเจ้าของกระทู้ทำให้ใครไม่สบายใจหรือไม่ถูกใจก้อขออภัยแทนมา ณ ที่นี้ด้วยคับ :):):)

25. JAZZza

2,393
    18
    0
    เจ้าของรถได้มอบหมายให้ทางอู่(ไม่ใช่ร้านท่อ)ดำเนินการให้นะคับ เพราะฉนั้นก้อเท่ากับว่าอยู่ในความรับผิดชอบของทางอู่นะคับ :):):)

26. JAZZza

2,393
    18
    0
    เข้าใจนะคับว่าอู่มีงานเยอะก้อเลยช้า
    แต่น่าจะเข้าใจลูกค้าบ้างนะคับ
    เพราะว่าถ้าทราบว่างานที่อู่เยอะ
    ทำไมไม่นัดลูกค้าไปเลยว่า 1-2 เดือนเสร็จ ถึงเวลาไม่เสร็จ จะช้าไปอีกสัก 1-2 อาทิตย์ ลูกค้าก้อคงไม่ว่าอะไร เพราะว่าทราบดีอยู่แล้วว่าต้องรอนาน
    แต่ถ้าลูกค้ารับไม่ได้กับระยะเวลานานในการวางเครื่อง จะได้ตัดสินใจตั้งแต่ต้นว่าจะนำรถไปทำที่อื่นที่เจ้าของรถรับได้กับระยะเวลาในการทำ
    หวังว่าคงเข้าใจนะคับ

27. รักผัวปิ่น

รักผัวปิ่น New Member Racer

88
    11
    0
    --- โทรไปคุยกับ เจ้าของอู่เลยครับ จะได้รู้เรื่องกัน / เจ้าของอู่ไม่ได้เล่นอินเตอร์เน็ต ครับ :D

28. oil_online

261
    3
    18
    ต้องขอโทษพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกๆ ท่าน มา ณ ที่นี้นะครับ ถ้าทำให้เข้าใจผิด ตัวผมไม่ได้ต้องการที่จะมาป่วน หรือทำลายชื่อเสียงของทางอู่ หรือต่อว่าแต่อย่างใด เพราะกว่าผมจะตัดสินใจเลือกวางเครื่องที่อู่นี้ ผมก็ได้หาข้อมูล และได้คุยกับหลายๆ อู่แล้วเหมือนกัน

เจตนาของผมก็แค่ต้องการทราบว่าเพื่อนๆ ที่เคยวางที่อู่นี้ใช้ระยะเวลากันนานรึเปล่า
    เหตุผลที่ผมได้ตั้งกระทู้เกิดจาก เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ผมได้เข้าไปดูรถอีกรอบ หลังจากที่ได้เข้าไปหลายครั้งแล้วไม่เจอรถผมเลย (เคยโทรไปหาพี่เอ๋เหมือนกัน บางทีก็ไม่รับ บางทีก็ปิดเครื่อง) วันนั้นผมได้เข้าไปตอนเย็นและได้เจอกับพี่เอ๋ซึ่งยืนคุยโทรศัพท์อยู่ที่หน้าอู่ พอพี่เอ๋เห็นผมก็หันมาคุยกับผมว่ารถจะมาวันจันทร์ แล้วก็คุยโทรศัพท์ต่อ ซึ่งพี่เอ๋ก็ยืนคุยอยู่อีกพักใหญ่ๆ ผมก็เลยขอตัวกลับดีกว่าเกรงใจพี่เค้า เพราะพี่เอ๋คงติดสายลูกค้าอยู่ จนเมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมาผมได้ไปซื้อของที่คาร์ฟูร์ ปากเกร็ด ตอนประมาณเกือบจะ 4 ทุ่ม ได้ละ ผมก็เลยถือโอกาสแวะไปดูรถ หลังจากที่ไม่ได้เห็นมันมากว่า 3 อาทิตย์ได้ (แค่ขับผ่านไปหน้าอู่นะครับ ไม่ได้เข้าไป เกรงใจเค้า มืดแล้ว) ความรู้สึกแค่ได้ไปเห็นผ่านๆ ก็ยังดี ปรากฎว่า ที่อู่ก็ยังไม่มีรถผมมาจอดเหมือนเดิม ผมก็เลยรู้สึกผิดหวังอ่ะครับ

จึงเป็นเหตุที่ทำให้ผมต้องมาตั้งกระทู้ถามเพื่อนๆ ที่เคยวางเครื่องที่อู่นี้อ่ะครับว่าใช้ระยะเวลากันนานรึเปล่า อย่างที่บอกอ่ะครับว่าตอนนี้ผมต้องยืมรถเพื่อนใช้ เนื่องจากผมเป็นเซลล์จำเป็นอย่างมากที่ต้องใช้รถไปหาลูกค้าน่ะครับ ถ้ารถมาจอดที่อู่อย่างน้อยผมก็รู้สึกสบายใจขึ้นน่ะครับ ว่ารถผมยังอยู่ดีอยู่ ซึ่งถ้ารถเพื่อนๆ ก็ทำนานแบบนี้เหมือนกัน ก็เป็นเรื่องปกติ ผมก็ไม่ได้จะต่อว่าอะไร ยังไงผมก็รอต่อได้ครับ ขอแค่งานออกมาดี และสมกับราคาที่ผมจ่ายก็เพียงพอแล้วครับ

ปล.ต้องขอโทษเพื่อนๆ ด้วยนะครับ ถ้าการที่ผมโพสแล้วทำให้บางคนไม่สบายใจกัน ผมก็แค่คนรักรถคนนึงน่ะครับ (บอกตรงๆ นะครับ รักกว่าแฟนอีก .. อิอิ) ขอบคุณครับ

29. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    พี่ เ อ๋ ทำ ง า น ล ะ เ อี ย ด ค รั บ

เ รื่ อ ง ช้ า มั น ก็ เ ป็ น ป ก ติ อ ยู่ เ เ ล้ ว ค รั บ

เ เ ต่ ถึ ง ช้ า . . . เ เ ต่ ง า น เ ส ร็ จ อ อ ก ม า ไ ม่ มี ปั ญ ห า เ เ น่ ค รั บ

อ ด ใ จ ร อ ห น่ อ ย เ เ ล้ ว กั น . . . ไ ม่ ต้ อ ง ห่ ว ง ค รั บ เ ด๋ ว ห ย่ อ น เ ค รื่ อ ง ล ง ติ ด เ ค รื่ อ ง เ เ ก่ ก็ จ ะ โ ท ร ไ ป บ อ ก หั้ ย ม า

ฟั ง เ สี ย ง เ ค รื่ อ ง เ อ ง ล ะ :D :D :D

30. mengpood

mengpood New Member Member

45
    2
    0
    ช้าแต่ชัวก็โอเคนะครับเข้าใจคนเอารถเข้าไปทำก็อยากให้เสร็จไวๆอยากขับรถของเราเอง
    ตอนผมไปวางเครื่องผมก็อยากให้เสร็จไวๆเหมือนกันแต่ไม่เคยไปเร่งเค้าเลยกลัวมีปัญหา
    รถผมวางไป 2 อาทิดได้มีกลับไปแก้นิดๆหน่อยๆแต่ไม่ได้ทำที่นี่นะครับผมทำที่ INJECTION

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้