ถามความเห็นไอเดีย DIY ไฟตัดหมอกหลัง หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย psYchosis, 28 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. psYchosis

psYchosis New Member Member

449
    47
    0
    วันนี้ขับรถกลับบ้าน รถก็ติด เพลินๆ ขับไปเรื่อยๆ
    ขับตามตูด TAXI Altis ก็มองไฟท้ายมันไป มองเห็นว่า ไฟท้ายของมันมีไฟถอยด้านเดียว อีกด้านมันเป็นไฟตัดหมอกsหลัง เออ.........................

คิดไปคิดมา ทำไม ES เรา ไม่ DIY แบบนี้บ้าง
    ถ้าแค่เอา สติ๊กเกอร์สีแดงติดที่ไฟถอยด้านขวา
    หรือถ้ามีหลอดสีแดงใส่แทนน่าจะยิ่งสว่างขึ้น
    จากนั้นก็ทำการต่อวงจร ใส่สวิต ปิด-เปิด หน่อยน่าจะเข้าท่านะเนี่ย

เพื่อนๆว่าไงครับ เข้าท่าไหม จะได้ไม่ต้องไมเสียค่าไฟตัดหมอกแท้ กัน 3 พันกว่าบาท :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 กรกฎาคม 2008
    tui013 ถูกใจสิ่งนี้
  2. ninekeng

ninekeng New Member Member

897
    70
    0
    เยี่ยมมากครับ ความคิดเข้าท่าดีครับ ลองทำดูสิครับ ผมว่าน่าจะโอนะ

3. .:: ป๋องแป๋ง ::.

.:: ป๋องแป๋ง ::. New Member Moderator

591
    73
    0
    ช่างคิดจิงเลยท่านพี่ แหล่มๆ เอามาโชว ด้วยนะ อิอิอิ

4. ไทพเปอร์

ไทพเปอร์ New Member Moderator

881
    73
    0
    ผมติดติ๊กเกอร์แดงข้าง 1 แล้วก็ถอดหลอดมันออก เวลาเข้าเกียร์ถอยมันจะได้ติดแค่ข้างที่เหลือ 55555555 แบบว่าผมภูมิปัญญาชาวบ้าน

5. es21fatboy

es21fatboy New Member Member

580
    60
    0
    เอ่อ... พี่โอ๋ครับ

ถ้าจะขออนุญาตทำสำเนาไอเดียนี้ ไปใช้มั่งได้ป่ะคับ

6. soda_get

soda_get New Member Member

447
    52
    0
    จัดเลยคับพี่โอ๋ เอาไว้เปิดใส่ Vios ที่ชอบเปิดไฟตัดหมอกหลังบ้าง (หรือเค้าอาจจะลืมปิดก้อไม่รู้นะ)

7. tui013

tui013 New Member Member

1,777
    238
    0
    ถ้าเป็นไปได้ก็สุดยอดเลยครับเพ่โอ๋

พี่คิดได้งัยเนี่ยสุดจิงๆเจ้าพ่อ DIY...:D

8. chai_es

chai_es New Member Member

202
    13
    0
    ลองดูคับ............จะได้เป็นผู้นำแฟชั่น

9. Alert

Alert New Member Member

264
    37
    0
    ตำแหน่งไฟมันจะแยงตาชาวบ้านเขานะครับ

10. THE BOY

THE BOY New Member Member

354
    38
    0
    น่าสน

11. psYchosis

449
    47
    0
    ผมก็คิดเหมือนกันคุณเอก แต่พอหาข้อมูลเพิ่ม ก็คิดว่าน่าจะไม่ผิดแปลกธรรมชาติอะไรเลย เพราะรถส่วนใหญ่ที่มี ก็จะอยู่ในชุดของไฟท้ายเลย เช่น Altis, Camry, Mercedes, BMW และอีกหลายรุ่น

ลองดูตัวอย่างดูครับ
    อย่างไฟท้าย Camry ที่เห็นเป็นสีแดงขวาสุดนั้นเป็นไฟตัดหมอก ระดับความสูงก็ระดับสายตาเลย ส่วนตัวก็คิดว่า แยงตาคนข้างหลังมาก แต่ถ้าเปิดถูกช่วงเวลาก็จะเป็นผลดี ถ้าเล่นเปิดมั่วๆแบบที่เราๆเจอ บนถนนแล้วต้องกดเบรค กันนั้นก็คงลำบากพ่อแม่เขาที่ต้องตื่นกลางดึก เพราะโดนสรรเสริญ :D

อันนี้แบบเปิดแล้ว (ไม่ชอบเลยแบบมีสองข้าง เห็นแล้วนึกว่าเบรคตลอด)

12. civicy_art

civicy_art New Member Member

356
    23
    0
    DIY ดีๆคับ ขอบคุณคับ

13. autonice

autonice New Member VIP

276
    23
    0
    น่าสนนนน

14. nopdon_47

nopdon_47 New Member Member

22
    3
    0
    แล้วถ้าจะ DIY เล่นๆ ต้องต่อกับสายไฟ เส้นไหน อะครับ
    รบกวนผู้รู้ ช่วยไขสงสัย ทีคราบ ... ขอบคุณครับ

15. boy_rx_7887

boy_rx_7887 New Member Member

742
    86
    0
    เพ่โอ๋จัดด่วนรอชมอยู่นะ

16. psYchosis

449
    47
    0
    คร่าวๆ
    ก็ตัดสายไฟออกจากไฟถอยเดิมก่อน
    จากนั้นก็พ่วงกับไฟตัดหมอกหน้า จะมีสวิตช์ขั้นอีกอันก็ได้
    เท่านี้ก็ได้ตัดหมอกหลัง แล้ว

tui013 ถูกใจสิ่งนี้
  17. pom_es04

pom_es04 New Member Member

237
    45
    0
    ไอ เดีย บรร เจิด............

18. mymothersexy

mymothersexy New Member Member

129
    7
    0
    หัวดี สตาตติดง่ายครับ

19. king_ES

king_ES New Member Member

122
    9
    0
    ก่อนจะทำอย่าลืมนะครับว่ามันคือหลอด21w ถ้าต่อพ่วงเข้าไปเฉยๆมันจะร้อนมากๆ โคมจะละลายได้
    ทีนี้ถ้าเอาหลอด2ไส้แบบไฟเบรคมาใส่ล่ะ ก้อน่าคิดนะ แนวโน้มที่มันจะไม่ละลายก้อมีสูงกว่า น่าจะดีกว่า หรือจะใช้หลอดเดิมแต่พ่วงไดโอด กลัวจะใช้ได้ไม่นานอีกอ่ะแหละ

20. psYchosis

449
    47
    0
    ถ้าใส่สองไส้ มันต้องแปลงขั้ว ตัดต่อสายไฟกับพ่วงสวิต อย่างเดียวอะครับ
    แต่ถ้าเป็นเป็น LED น่าจะโอกว่า เพราะไม่ต้องกลัวร้อน

21. tui013

tui013 New Member Member

1,777
    238
    0
    ลองทำเลยพี่เดาไว้แก้เผ็ด Vios ที่มันชอบเปิดใส่เรา....:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้