ขอความช่วยเหลือเกี่ยวกับเครื่องpersea1800ครับ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย viper09, 18 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. viper09

viper09 New Member Member

1
    0
    0
    คือมีอยู่ว่าผมใช่รถแล้วมันเคยฮีตมาเป็น10ครับเห็นจะได้ ก็พยามทนสู้เพื่อหัยมันใช่ได้ต่อไป
    อาการรถของผมคือ มันจะมีน้ำเดือนเป็นฟองอากาศพ้นออกมาที่ถังพักน้ำไม่ทราบว่าพ่อจะมีวิธีแก้ไขหรือตรวจเช็คอะไรได้บ้างคับ
    ช่วยแน่นำ ขอบพระคุนอย่างสูงสำหรับทุกความคิดเห็นคับ:eek:

2. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    ผมว่าน่าจะซ่อมตั้งแต่ฮีตครั้งแรกๆ แล้วนะครับ

เพราะว่าสาเหตุอาจมาจากเรื่องเล็กๆ แค่วาล์วน้ำ ฝาหม้อน้ำ หรือพัดลม เท่านั้นเอง ค่าซ่อมไม่กี่ร้อยบาท

การยืนหยัดสู้แบบนี้ไม่เป็นผลดีเลยครับ เพราะว่าจะทำให้ค่าใช้จ่ายเพิ่มเป็นหมื่นๆ

คือรถอาจบกพร่องบ้างตามอายุการใช้งาน แต่ไม่ได้หมายความว่ารถมันไม่ดี หรือเก่าจนเกินจะซ่อม ฯลฯ แต่เพียงเราต้องดูแลรักษาครับ

ฟองอากาศที่ว่าน่าจะมาจากอาการฝาสูบโก่งแล้วล่ะครับ ใสฝาสูบจะคุ้มหรือไม่

ปัญหานี้ต้องรีบไปเข้าอู่ด่วนเลยครับ เรื่องนี้เรื่องใหญ่มากๆ ไม่ใช่เรื่องเล็กๆเลย

3. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    ฝาสูบโก่ง

4. indy.presea

indy.presea New Member Member

81
    1
    0
    อาการฝาสูบโก่งน่ะคับ อาการที่เกิดมาจากหลายสาเหตุนะ แต่โดยรวมแล้วความร้อนสูงจะเกิดได้จากพวกวาล์น้ำเสียไม่เปิดน้ำมันเครื่องหมดสภาพหรือพร่องไปมากกว่าระดับที่กำหนดอาจมาจากประเกนรั่วมาก ต้องทำการซ่อมด่วนเลยอย่าฝืนขับต่อนะคับไม่งั้นอาการต่อมาจะพังทั้งชาพข้อเหวี่ยงอาจเป็นรอยได้ค่าซ่อมก็จะสูงตามไปด้วยนะคับ เช็คล้างหม้อน้ำให้อยู่ในสภาพที่ดีนะคับ เสียดายตังค์คับน้ำมันแพงรีบซ่อมนะคับ

5. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    เปลี่ยน เครื่อง ไป เลย ครับ ซ่อม ไป ก็ แพง เปล่าๆ

กรุณา เช็ค น้ำ และ น้ำ มัน เครื่อง ก่อน ออก จาก บ้าน ทุก ครั้ง ครับ ทำ เป็น นิ สัย แล้ว จะ ช่วย พี่ ได้ ครับ

6. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    ลองเปิดเครื่องมาดูก่อน ถ้าข้างในเสียหายเยอะก็ไม่คุ้มซ่อม

แต่ถ้าไหวจริง ๆ ยกเครื่องเลยทีเดียวดีกว่าคับ

เพราะปาดฝามา ไม่เห็นมีใครใช้ได้นานเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้