/*-/ มีปัญหาเรื่องซับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ/*-/

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย pop549, 29 กรกฎาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pop549

pop549 Guest

0
    0
    0
    รถผม ae 101 เบาะหลังเปิดไม่ได้ พึ่งไปติดซับ ตีตู้ปิด หันลำโพงเข้าหาเบาะ แผงหลัง ผมใส่ลำโพง 8 นิ้วแยกชิ้น เต็มช่องหมดแล้ว
    ปัญหาคือ เวลาเปิดฝากระโปรงหลัง เบสจะดังดี ลอยมาก แต่ถ้าปิด เสียงเบสจะไม่ออก เพราะไม่มีช่องให้ออก
    ผมจะแก้ปัญหายังงัยดีครับ แก้ที่เบาะไปเจาะใหม่ หรือแก้ที่แผงซาวด์ดี หรือมีวิธีอื่นช่วยแนะนำด้วย ครับ แต่ทางร้านแนะนำให้ตีตู้ใหม่ เป็นแบนพาส แล้วยิงเบสขึ้นข้างบน
    และอยากทราบว่าเบาะรุ่น 1600 ที่เปิดได้ สามารถใส่ 1300 ได้เลยมั้ยหรือต้องแปลง ขอบคุณครับ

2. nut_vti

nut_vti New Member Member

258
    2
    0
    เบาะหลังมีพนักท้าวเเขนมั้ยครับ ถ้ามีก้อเจาะตรงนั้นหล่ะ เอาไว้ระบายเสียงเบส
    รถผมก็ตีตู้ปิดหันเข้ารถ เจาะระบายเสียงเบสที่พนักท้าวเเขนด้านหลัง

เเต่ที่บอกว่าถ้าเปิดฝาท้ายเเล้ว เสียงดีขึ้น น่าจะมาจาก ตีตู้ไม่ได้สูตรมากกว่าครับ
    เคยประสบมากับตัวเองเลยครับ ซับ JL 12 นิ้วตีตู้ปิดใส่ BMW 730 เบสไม่มาเลย
    สั่นๆๆๆอย่างเดียว เปิดฝาท้ายเบสถึงจะลอย ไปแก้ตู้เท่านั้นเอง เบสเเน่นเต็มคัน
    ที่ร้านก้อบอกว่าไม่มีที่ระบายเสียงเบส เพราะเเผงหลังระบบไฟฟ้าเพียบ เจาะไม่ได้

3. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ทำไมหลังถึงใส่ลำโพง 8 นิ้วคับ มีความจำเป็นขนาดต้อง 8 นิ้วเลยเหรอคับ เปนผมตอนนี้จะลองเอาลำโพงหลังออก แล้วทำแผงซาวด์ดีๆก่อนคับ แต่ก็แปลกที่ว่าเปิดกระโปรงหลังแล้วเบสมา แต่ปิดแล้วไม่มีเลย มันแปลกๆอยู่นะคับ จิงๆแล้วถ้าเบสมันลอยขนาดนั้น รถมันก็ต้องสั่นบ้าง เบสก็ต้องพอมีบ้างล่ะคับถึงแม้จะปิดกระโปรงอยุ่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้