สอบถามเรื่องการตีตู้ปิดถังแก๊ส

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย gohnighttour, 16 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. gohnighttour

gohnighttour New Member Member

213
    21
    0
    กำลังคิดว่าจะเอารถไปติดแก๊สซักที เนื่องจากไม่ไหวแล้วครับ น้ำมันแพงขึ้นเรื่อยๆ แต่จะติดแก๊สก็กลัวว่าถ้าวางไว้ตรงกระบะท้ายเฉยๆ มันจะไม่สวย เลยอยากถามเพื่อนสมาชิกที่ใช้เอ็นวีปิ๊กอัพ ใครติดแก๊สตรงกะบะท้ายแล้วตีตู้ปิดถังแก๊สบ้างครับ แล้วไปทำกันที่ร้านไหน ราคาเท่าไร มีตู้แบบไหนบ้าง ถ้ามีรูปขอดูด้วยนะครับ
    อีกเรื่อง คือพูดคุยกับเพื่อนๆ ที่ติดแก๊สแล้ว เค้าบอกว่าตอนนี้มีถังแก๊สแบบยาว ผมไม่แน่ใจว่าใช่แบบในรูปข้างล่างนี่หรือเปล่า จึงอยากขอความเห็นหน่อยครับว่า ถ้าจะติดแก๊สควรใช้ถังแบบไหนถึงจะปลอดภัย เห็นตามร้านที่เคยถามๆ เค้าบอกว่าติดแก๊สราคาประมาณ 17000 แต่เพื่อนที่ทำอู่รถ มันบอกว่าไปซื้ออุปกรณ์มาเอง ราคาไม่ถึงหมื่น แล้วไปให้ที่อู่ติดก็ได้ เพื่อนๆ คิดว่าไงครับ ขอคำชี้แนะด้วยนะครับ
    รูปด้านบนจากเว็บแก๊สไทยครับ http://www.gasthai.com/ad/mtm/contentpage3.html

jaturong03 และ pop-ja ถูกใจสิ่งนี้
  2. joebigbox#037

joebigbox#037 New Member Moderator

334
    63
    0
    หาร้านที่ไว้ใจได้และมีประสบการดีที่สุดครับ มีรับประกันให้ด้วยนะ (ร้านพี่ชัยก็แจ่ม ติด ในคลับมาหลายคันแล้ว รวมทั้งผมด้วย)

ส่วนเรื่องตู้ต้องรอถามท่านอื่นนะครับ เพราะของผมไม่ได้ตีปิด มีหลังคาอยู่เลยสบายหน่อยครับ

jaturong03 และ pop-ja ถูกใจสิ่งนี้
  3. Epon

Epon New Member Member

137
    20
    0
    ของผมตู้เหล็ก 2000 ทำสีอีก 2000 โดยประมาณ

ข้อดี: ทนแดดทนฝน ดีกว่าแบบไม้หุ้มหนัง หน่อยนึง แต่โดนฝนนานๆก็ไม่ไหวเหมือนกัน สนิมมันขึ้นบริเวณพื้นกระบะที่น้ำมักชอบขังเวลาฝนตกหนักๆ
    ข้อเสีย: ถังแก้สผมกลายเป็นห้องปิดตายโดยปริยาย จะแกะจะดูอะไรไม่ได้เลย ถ้าจะดูก็ต้องรื้อตู้ออกเสียดายของ ทำฝาเปิดไว้แค่ดูวาวล์ดูเกจเท่านั้น ถ้าไปตีตู้เหล็กเหมือนผมก็ลองคุยกับช่างดูว่าทำยังไงให้มันรื้ออกได้ง่ายๆหน่อย

ใส่หลังคาทีเดียวจบจริงๆ ผมก็แนะนำนะ แต่ผมยังอยากได้กระบะโล่งๆมากกว่า

4. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    กลางปีนี้ติดแน่ครับ

jaturong03 ถูกใจสิ่งนี้
  5. ของผมตู้ไม้หุ้มหนังครับ ลงทุนไม้อัด 400 บาท + หนังอย่างดี200บาท +อื่นๆ ( ตะปู ซิลิโคนดำ หรือใสตามชอบ ) ทำเองครับไม่ถึงพัน ข้อดีคือ ถูกตัง เซอร์วิสง่ายแค่ยกออกแล้วยาซิลิโคนใหม่ ข้อเสียคือไม้บวมถ้ารอยต่อไม่สนิท ยาซิลิโคนไม่ดีน้ำเข้าแล้วไม้อาจโป่ง
    เท่าที่ให้มาปีกว่าก็ไม่มีไรครับ นั่งได้ยืนได้แค่ออกแบบโครงสร้างข้างในให้แข็งแรงหน่อย

6. ผมเล่นตัดผ้าใบปิดทั้งกะบะเลย สะดวกดี แค่ พัน นิดๆเอง

7. gohnighttour

gohnighttour New Member Member

213
    21
    0
    ร้านพี่ชัย อยู่แถวไหนครับ แล้วราคาเท่าไรครับ

8. gohnighttour

213
    21
    0
    ติดแถวไหนครับ แล้วราคาประมาณเท่าไร ถ้ายังไงเผื่อจะได้ขอตามไปติดด้วยคนครับ

9. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ตีตู้ปิดเหมือนตู้เครื่องเสียงเลยใช้อยู่ทำมา 1400 ตามร้านประดับยนต์เลยมีฝาเปิดปิดวาล์วได้
    ถ้าไม่สังเกตุนึกว่าติดเครื่องเสียงมา:D

10. tuta

tuta New Member Member

509
    70
    0
    ที่บ้านเค้าไปซื้อไม้อัดเกรดดีแบบกันน้ำ แต่เป็นของมีตำหนิมาครับ(มีแตกมุมๆ) แต่เราใช้ไม่หมดอยู่แล้ว
    ราคาถูกหน่อย เวลาเราหุ้มแล้วก็ไม่เห็นตำหนิครับ :)

11. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    ตามนั้นครับ หลายสไตล์

nv1020 และ pop-ja ถูกใจสิ่งนี้
  12. ผมก็ตีตู้ไม้หุ้มหนังอัดซิลิโคนกันน้ำ พอได้คับ ทำมาประมาณ พันต้นๆ (แต่ผมเพิ่มฝังลำโพง 6x9 ไปอีก
    คู่) ตามร้านเครื่องเสียงทั่วไปทำได้คับ และก้เคยเห็นมีเป็นไฟเบอร์ก็มีคับ (แพงหน่อยแต่ทน) แล้วแต่งบ
    ประมาณ+ความสะดวกคับ
    ปล.ส่วนเรื่องแก๊ส จะซื้ออุปกรณ์มาติดกันเอง หรือ ไปจ้างร้านติดก็ได้คับ (ประหยัดงบ) แต่ในความประ
    หยัด ก็ขอให้โชคดีด้วยนะคับ ไม่มีอะไรผิดพลาดขึ้นมาก้ถือว่า ดีคับ แต่ส่วนผม เลือกติดกะร้านที่มั่นใจ
    และมีประสบการณ์ ถึงจะแพงนิดหน่อยแต่ก็สบายใจคับ (เช่นร้านชัยหมากกะจาย หรือร้านอื่นๆที่พี่น้อง
    ไปติดกันมา)

13. tae_nissannv

tae_nissannv New Member Member

677
    37
    0
    พิษน้ำมันแพง เฮ้อ....

14. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    ไม่หยุดแน่ๆๆๆๆ

15. อนัน

อนัน New Member Member

64
    17
    0
    ผมก็กะลัง หาที่ทำกล่องคลอบเหมือนกัน ส่วนติดตั้ง ซื้อแต่อุปกรณ์ ให้พี่ติดให้(เปิดร้านอยู่แพร่)ลงทุนไป 9000บาทคับ
    ไม่รู้พี่แกขาดทุนรึเปล่า แต่สบายกระเป๋าเรา 55+

16. คันเก่าผมเคยไปจ้างเค้าติดมา 17000 บาทครับ พอเปลี่ยนรถเลยรื้อออกเองเลย( อาศัยเป็นช่างอยู่ด้วย ) เจอข้อบกพร่องหลายอย่างครับ ตั้งแต่ข้อต่อแฟร์นัต สายไฟ หัวเติม ข้อต่อสาย ข้อต่อท่อน้ำ หม้อต้ม สารพัดครับ มันพอใช้งานได้แต่ไม่ค่อยถูกใจผมเท่าไหร่ พอลงคันใหม่ผมติดเองเลยครับค่อยๆทำไป เอาให้ดีที่สุดรถเราเองนี่หว่าเอาให้สบายใจกันไปเลย รถเพื่อนก็รับติดให้ครับทำเหมือนรถตัวเองครับ .........นี่แลครับคววามหลังอันสุดเสียวของผม

nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
  17. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    เข้าเวรดึกเหรอเฮียไม่หลับไม่นอน:D:D

18. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    คงเพิ่งกลับจากบึงมั้งครับ555

19. nv1020

3,195
    302
    83
    :D:D

20. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ป๋าโก้ จาดมแก๊ส แล้วววววว ..

21. gohnighttour

213
    21
    0
    หุหุ รอฤกษ์งามยามดี ติดแน่นอ คงไม่เกินเดือนหน้าแหละ แล้วนู๋แจ๊คเมื่อไรจะดมแก๊สกะเค้าเนี่ย

22. ....เป็นคนเวรดึกครับ ( ช่วงนี้ )เพราะต้องคอยเฝ้า................ของ.....................

23. gohnighttour

213
    21
    0
    ของไรหว่า

24. nv1020

3,195
    302
    83
    เหอๆๆๆๆๆๆๆ..ของดีป่ะจะตามไปเฝ้าเป็นเพื่อน:D:D:D

25. gohnighttour

213
    21
    0
    วันนี้ไปเดินตลาดพูนทรัพย์ แถวๆ ปทุมธานี มาครับ เข้าไปถามร้านเครื่องเสียงร้านนึง เค้าบอกว่าตีตู้ไม้หุ้มหนัง ราคาอยู่ที่ 2500 บาท ใช้เวลาทำ 1 วัน เพื่อนๆ ว่าแพงไปปะครับ

26. โคตรแพงคับ เคยทำมาเมื่อ 3 ปีที่ ร้านเครื่องเสียงแถวบางใหญ่ 1200 แถมให้เค้าเจาะฝังลำโพง 6*9 ให้อีกต่างหาก

27. nv1020

3,195
    302
    83
    ผมทำปีที่แล้ว 1400 เองทำอยู่ 2 ชม.เอง

28. เก่งแท้ว้า..เสี่ยเฮง.......ผมทำเช้ายันเย็น.............:D:D:D:D:D:D

29. gohnighttour

213
    21
    0
    งั้นสงสัยต้องหาร้านตีตู้ใหม่ ผมก็ว่าแล้ว 2500 แพงโคตรๆ

30. nv1020

3,195
    302
    83
    ป๊าดอึดเนาะ......:D:D
    จ้างเค้าทำนะครับ:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้