อยากจะ DIY หาตัวพันท่อไอเสียครับ แต่ถ้าไม่ใช้ผ้าจะใช้ไรดีคับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย naze, 13 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. naze

naze New Member Member

88
    7
    0
    คืออยากจะ DIY เอง + ความจนช่วงนี้
    อยากจะพันท่อเฮดกันร้อนอะคับ แต่งบน้อย จะกันให้มันไม่โดนสายแอร์อะคับ แล้วก็ไม่อยากให้ห้องเครื่องร้อนเกิน
    มันจะใช้อะไรแทนได้บ้างครับ
    ตัวฟรอย จะกันร้อนพอได้มั้ย
    หรือมีอย่างอื่นปะคับ
    ที่บ้านตอนนี้มีตัวกันร้อนแบบที่วางบนฝ้า ในบ้านอะครับ ที่ด้านนึงเป็นฟรอยกับส่วนที่เป็นโฟม แบบไม่ติดไฟนะครับ มีโครงการจะเอาไปกั้นกรองเปลือยน่าจะดี แต่ไม่รู้จะเอามากั้นเฮดเดอร์ได้มั้ย
    ใครมีวิธีดีๆ ช่วยบอกหน่อยครับ
    ขอบคุณครับ

2. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    ผมว่าเก็บตังสักพันนึงไปให้ร้านพันผ้าให้หล่อกว่าครับ อิอิ:D:D:D

3. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    เรื่องท่อ Header ต้องพี่ตูนครับ......

4. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ก็เอา ฝาครอบเฮดเดิมมา ครอบครับ ไม่ร้อน

ถ้ามันครอบได้อ่ะนะ

5. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    อิอิอิอิ

6. auy@b-14

auy@b-14 New Member Member

711
    38
    0
    ส่วนใหญ่จะพันผ้าคร้าบ ถ้าเปลี่ยนเฮดแต่ง ตัวบังความร้อนของเฮดเดิมน่าจะใส่ไม่ได้ (ถ้าเฮดแต่งมันใหญ่กว่า)

ส่วนวัสดุที่ใช้พัน ผมแนะนำให้หาของดี ๆ มาใช้น่าจะดีกว่าครับ พวก turbo tech ไม่ก็แบรนที่น่าเชื่อถือหน่อย

ซึ่งราคามันอาจจะแพงนิดนึง แต่คุณภาพเรื่องการเก็บความร้อน + อายุการใช้งานมันดีกว่าคร้าบ

7. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    อิ......อิ ฉนวน กันความร้อน มันมีหลายแบบนะครับ ไอ้แบบที่เอาไปใส่บ้าน

เอามาใส่รถไม่ได้ เพราะว่าความร้อนของ เฮดเดอร์ สูงกว่าความร้อนที่ผนังบ้าน

เยอะเลยครับ ( 300 - 1000 องศาเซลเซียส ) ฉะนั้นเอา ที่มันตรงการใช้งาน

ดีกว่าครับ ในเวปมีขายของถูกๆ ก้อ เมตรล่ะ ไม่กี่ร้อยนะครับ :D:D:D:D

8. naze

naze New Member Member

88
    7
    0
    ขอบคุณครับ สงสัยไปเอาผ้าพันดีก่าแฮะ
    แต่ตัวกรองอากาศ ผมกั้นช่องเอาไว้ จะเอาตัวกันร้อนไปกั้นเสริมได้รึเปล่าครับ

9. GAZE SPEED

GAZE SPEED New Member Member

2,521
    26
    0
    อย่าเอาอะไรที่ไม่ใช่ ผ้าพันท่อไอเสีย มาพันเฮดนะครับ ประเดี๋ยวพระเพลิงมาเยือนนะ

ของไทยจิงๆแล้วก็ใช้ได้ครับ แต่ผมใช้อยู่ไม่ถึงปี ขาดลุ่ย เลย เก็บตังอีกนิด ใช้ของคุณภาพดีกว่าครับ

10. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    ตามผู้รู้ด้านบนไปเลยค้าบ

11. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    ตามผู้รู้ไปอีกคนคร๊าบ

12. nongsam

nongsam Active Member Member

690
    161
    43
    ดะดะเดี๋ยวววว มันติดไฟคร้าบบบ เอาผ้าพันท่อ อะดีแว้ววววว

13. extensa4620

extensa4620 New Member Member

1,443
    450
    0
    อันตรายครับอย่าดีกว่าของเข้าออกแบบมาให้ทนความร้อนต่างกันครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้