ถาม ES ที่ติดLPGหน่อยคาบ

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย Civic SocietYz, 15 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Civic SocietYz

Civic SocietYz New Member Member

84
    3
    0
    ใครที่ติดLPG ถัง48ลิตร หัวฉีด บ้างคับ อยากถามว่าอัดๆเต็มถังเลย วิ่งกันได้กี่กิโลคับ และเต็มถังเติมกันกี่บาท

2. BEER_CIVIC ES

BEER_CIVIC ES New Member Member

195
    16
    0
    ของผม 64 ลิตร วาร์วตัดที่80% ก็จะประมาณ 52ลิตร วิ่งได้510 กิโลเมตร ผมเติมประมาณ46ลิตร =500บาท ถ้าเป็นแก๊สก็จะกินประมาณ9-10 KM/L ถ้าเป็นน้ำมัน ก็11-12 KM/L

3. psYchosis

psYchosis New Member Member

449
    47
    0
    ถังมันไม่เท่ากันครับ

ผมว่าใช้วิธีคิดแบบนี้ดีกว่าครับ
    ถังปกติจะเติมได้ 85% ของถัง (บางครั้ง ถ้าเติมปั๊มที่หัวจ่ายดีๆ มีแก๊สในปั๊มเยอะ จะอัดเข้าไปได้เกินอีกนิดหน่อย)
    อย่างของผม ถัง 56Liters จะเติมได้ประมาณ 50Liters ก็เอาไปคูณค่าแก๊ส 10.80
    = 540บาท
    ระยะทางคำนวนเอาง่ายๆครับโดยส่วนใหญ่จะคิดที่ กิโลเมตรละ 1 บาท เพราะง่ายแก่การคูณ แต่ก็ขึ้นกับการจูน และอัตราสินเปลืองของรถแต่ละคันนะครับ แต่ CIVIC ES ก็จะประมาณนี้
    เบ็ดเสร็จก็ = 540 กิโลเมตรต่อถัง (ถัง 56Liters) ครับ

4. เดิม ๆ 328

เดิม ๆ 328 New Member Member

117
    6
    0
    ตาม 2 ท่านด้านบนเลยครับ หัวฉีดทั้งคู่เลย แต่คนละแบรน
    ของผมก้ออยู่โลละบาทเหมือนกัน วิ่งในเมือง+ชานเมืองทุกวัน

5. momo0101

momo0101 New Member Member

182
    19
    0
    ประมาน กิโล ละ 1บาท เหมือนกัน คับ

6. ninekeng

ninekeng New Member Member

897
    70
    0
    น่าไปติดบ้างจัง เติมน้ำมันไม่ไหวแล้ว แพงเหลือเกิน

7. TON_MK3

TON_MK3 New Member Member

423
    28
    0
    จะติดก็รีบติดนะครับ.......................
    ภายในเดือน มิ.ย. นี้ น้ำมันมัน 50 บาทนะ
    ค่าติดก็ไม่เกิน 35000.-

ข่าวที่ว่าแก๊สจะลอยตัวอย่าไปกลัวเต็มที่ไม่เกิน 15 บ.
    แก๊สวิ่งประมาณ 10-12 โลลิตร (โลละ 1-1.5 บาท สำหรับหัวฉีด)

8. jink_00

jink_00 New Member Member

87
    8
    0
    เสียดายจังไม่ค่อยได้วิ่ง เดือนนึงไปเที่ยวที ขับได้ประมาณ 1000 กว่าโลแค่นั้นเอง...
    (รถผมนะปี 04 ขับมาแค่ 5 หมื่นกว่าๆเอง)
    ว่าแต่ถ้าติดแล้วไม่ค่อยขับเนี่ยมันจะระเหยมั้ยครับ :confused:

9. drinkmaster_s13

drinkmaster_s13 New Member Member

29
    0
    0
    เล็งๆ Civic ES อยู่เหมือนกันครับ ถ้าได้จะเอามาติด GAS อย่างไว

10. Civic SocietYz

Civic SocietYz New Member Member

84
    3
    0
    แล้วมีใครติดแก็ส แล้วใช้กรองเปลือยบ้างไหมคับ มันจะกินกว่าเดิมเยอะเปล่าเอ่ย เวลาผมขับพอมันถึงขีดแดงผมก็เติมแล้วเลยไม่รู้ว่าเต็มถังจิงๆมันวิ่งได้เท่าไร

11. eit_mut

eit_mut New Member Member

191
    16
    0
    ติดแก๊สแล้วมีผลข้างเคียงอย่างไรบ้างคับขอทราบหน่อยจะขอแม่ติดเหมือนกัน

12. TON_MK3

423
    28
    0
    ส่งเสียงหน่อยพวกกรองเปลือย+แก๊ส
    ผมใช้ ซิโมต้า+LPG ในความรู้สึกถ้าขับปกติก็กินธรรมดา
    แต่ถ้าเหยียบก็เปลืองกว่าเดิม

ผลข้างเคียงก็มีเยอะ
    ตูดห้อย
    โช๊คเสีย
    ลูกหมากขาด
    เกียร์พัง
    ครัชหมด
    ยางสึก
    ฯลฯ

แต่ที่แน่ๆ คือ ต้องหมั่นล้างลิ้นปีกประมาณ 4-5 หมื่นโล
    หมั่นเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ (ผมเปลี่ยนทุกๆ หมื่นโล ของ 0 เท่านั้น)

13. ต้นes

ต้นes New Member Member

59
    0
    0
    ติดเลยครับ
    ตอนนี้ค่าติดแกสกำลังจะขึ้นเพราะ ค่าถังแพงขึ้น (เหล็กมันขึ้นราคามากๆครับ)

14. BiZGiT

BiZGiT New Member Member

51
    6
    0
    โห...พี่ติดแก็สมันทำให้อะไรพังมากมายอย่างนี้........น่ากลัวอ่ะ
    แล้วลูกหมากขาดมันยังไง....ช่วยอธิบายหน่อยงงงงอ่ะ

15. Poom0409

Poom0409 New Member Member

18
    1
    0
    รถผมติด LPG + Simota ใส่ถัง 64 เติม 500 วิ่งได้เกือบ 500 โลเหมือนกัน ก็เหยียบเล่นๆทุกวันบนทางด่วนอะคับ ถือว่ากินกว่าปกตินิดหน่อย ส่วนตัวคิดว่ากรองเปลือยกับไม่เปลือยไม่ค่อยต่างกันนะคับสำหรับอัตราสินเปลือง

16. TON_MK3

423
    28
    0

ค่าเชื้อเพลิงถูก วิ่งมาก รถไม่ได้พัก........................................

17. jk2475

jk2475 New Member Member

332
    40
    0
    เติมเต็มถังไปกลับกรุงเทพประมาณ 555 โล กลับมาเติมอีกทีที่จันทร์ 510 บาท
    แต่ผมใช้แก๊สวิ่ง 50-60 โล ต่อ น้ำมัน 10 โล แก๊สยังเหลืออีกง่ะ(ถัง 64 )

18. เดิม ๆ 328

117
    6
    0
    ปัญหาเดียวกันเลยอะ ไม่ค่อยจะได้จอดเลย :D

19. BEER_CIVIC ES

BEER_CIVIC ES New Member Member

195
    16
    0

เหมือนกันเลย เราขับเป็น มอไซ เลยนะ

วิ่งจนลืม สลับยาง กันใน โดนซะ อิอิ

20. Civic SocietYz

84
    3
    0
    อีกเรื่องคับ คือใช้แก็ส วิ่งกันได้สูงสุด (กี่กิโล/ชม.) บ้างคับบ VTi-LEV กับ EXi 1.7 auto

21. A100

A100 New Member Member

62
    0
    0
    ผมกำลังจะไปเป็น Gas Mania แล้ว

22. Mr_CARPET

Mr_CARPET New Member Member

28
    4
    0
    จะไปติดแล้วเหมือนกันนนนน:D

23. .:: ป๋องแป๋ง ::.

.:: ป๋องแป๋ง ::. New Member Moderator

591
    73
    0
    EXI จะติดต่างจาก VTEC มั้ย
    อยากติดแล้ววว มะหวายยยแล้วววววววววว

24. Civic SocietYz

84
    3
    0
    ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยเน่อรออยู่จ้า EXI กะ Vtec

25. เดิม ๆ 328

117
    6
    0
    รถผม ES01 EXI อัตราการเล่งก้อพอกินพอใช้ถ้าไม่ได้แข่งกะใคร ช่วงหลัง 180 จะอืด ๆ นะครับ ที่เคยอัดมาหลังจาก 160 ผมก้อสับเป็นน้ำมันแล้ว ส่วนปัญหาต่าง ๆ หลังติด ถ้าอู่มีฝีมือพอ และ รถคุณไม่ได้มีปัญหาอะไร น่าจะจบโดยง่ายนะครับ ผมติดมาจะครบ 1 ปีแล้ว กลับไปจูนแค่ 2 ครั้งเอง ครั้งแรกจูนหลังจากติดได้ 2-3 วันเนื่องจากวันที่ติดฝนตกหนักไม่ได้วิ่งจูน ส่วนครั้งที่ 2 จูนเพราะรอบเดินเบาไม่นิ่ง วิ่งจูน 15 นาที นิ่ง ๆ เนียน ๆ
    ส่วนข้อแตกต่างระหว่างเครื่อง Vtec กับ EXI โดยส่วนตัวผมคิดว่าไม่น่าจะแตกต่างกันอะครับเพราะว่าอุปกรณ์ที่ใช้ก้อเป็นชุดเดียวกันเลยไม่เห็นเค้าจะเอาอะไรมาใส่เพิ่มให้เลย ที่ต่างอาจจะมีแค่การจูนแก๊ส ละมั้งครับ เบียร์ เพิ่มเติมหน่อย รถ Vtec อะ

26. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    อ ย า ก ติ ด บ้ า ง จั ง แ ต่ ไ ม่ รุ้ ว่ า ร้ า น ไ ห น ดี หุ หุ

27. psYchosis

psYchosis New Member Member

449
    47
    0
    180 ผมก็เคยวิ่งมาแล้ว แต่ไม่ได้ลากนาน เพราะกลัวมันพัง และลากเยอะๆ ไฟชอบโชว์
    และก็ที่อู่เขาไม่แนะนำนะครับ เพราะแก๊สยังไงก็สู้น้ำมันไม่ได้
    เพราะถ้าจะให้แรงแบบน้ำมันก็ต้อง ติดตั้งฝีมือหน่อย จูนเซียนๆ ของดีหน่อย

แต่ผมว่าถ้าตอนไหนอยากแรงก็กดสวิตตัดกลับไปเป็นน้ำมันก็ได้ครับ ได้แรงสมใจ

อยากให้มองว่าติดแก๊สเพื่อช่วยประหยัดมากกว่าครับ ความแรงถือว่าเป็นผลพลอดได้แล้วกัน

ไม่ต่างกันครับป๋อง

จะติดก็รีบติดนะครับ

"ติดก่อนประหยัดก่อน"

"ติดก่อนคืนทุนก่อน"

ของผมตอนที่ติดตั้งมานั้น(ติด 07/2007) น้ำมันราคา ประมาณ 26 บาท
    ผมคำนวนราคาน้ำมัน เทียบกับ ระยะทางที่ใช้ และ ราคาค่าติดตั้งของอุปกรณ์แก๊ส
    สรุปออกมา ตอนนั้นว่า จะคืนทุนเมื่อวิ่งครบ 1 ปี

แต่ปัจุบันน้ำมันราคา 35-36 บาท ถ้าคำนวนย้อนกลับตามราคาน้ำมันแล้ว รถผมคืนทุนไปนานแล้ว

ใครจะติดก็รีบติดนะครับ :) :)

28. Civic SocietYz

84
    3
    0
    ตอบได้แจ่มเลยคับผม

29. tae_civic

tae_civic New Member Member

43
    2
    0
    ติดแบบหัวฉีด ถ้าใครอยากประหยัด 1000 - 5000 ก็ใช้แบบ

Auto gas ก็ได้ครับ ทำงานเหมือน Autronic มันต่างกันที่ยี่ห้ออะครับ ราคาก็ต่าง 1000 - 5000 ครับ

ผมถามทางร้านแล้ว เค้าว่ามันทำงานเหมือนกัน

30. ninekeng

ninekeng New Member Member

897
    70
    0
    ใครมีร้านหรือข้อคิดเห็นดีๆแนะนำที่ปักหมุดด้านบนครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้