ถามเรื่องน้ำมันในถังระเหยหน่อยครับ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย เหลืองซ่าคาร์บิวคู่, 23 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    รู้สึกว่าช่วงหลังๆจอดรถไว้(ตากแดด)น้ำมันหายผิดปกติอ่ะครับ (รึว่าน้องแอบเอาไปใช้หว่า แหะๆๆไม่ใช่แน่นอน)
    ก้มดูพื้นก็ไม่มีหยด ด้านบนถังก็ไม่เห็นซึม แต่บางช่วงอย่างดับเครื่องลงจากรถนี่ได้กลิ่นเบนซิลฟุ้งๆชัดเรย
    มันจะเป็นที่อะไรได้บ้างน่ะครับ ใช่ตัววาล์วระบายของถังเสียรึเปล่าครับ ....เฮ้อออ น้ำมันยิ่งแพงๆอยู่:cry:

ปล.ตอนนี้เติมโซฮอลอยู่นะครับ แต่ว่าคันอื่นที่บ้านก็เติมแต่ไม่หายเท่านี้
    ...ไว้ถ้าเป็นไปได้เดี๋ยวลองถ่ายให้ดูว่าจอดทิ้งแล้วหายแค่ไหน

1. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    เช็คสายน้ำมัน และวาวล์ระบายแรงดันครับ

2. เจอแล้วครับ ตัวการ
    เป็นยางรองตรงฝาลูกลอยมันบวมเลยปิดไม่แนบสนิท เติมน้ำมันเต็มๆแล้วมันซึมทางนี้
    ไม่รู้ทำไมอยู่ๆเพิ่งมาเป็น แค่หลังๆเปลี่ยนมาเติม "โซฮอลล์" แค่นั้นเอง เฮ้ออออ...

3. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    จากข้อมูลของคุณ เหลืองซ่าคาร์บิวคู่ เจอคล้ายๆกับผมเลยครับ....
    หลังจากที่ใช้ แก๊สโซฮอล95เพียวๆ มา2ปีเต็ม....ก็เริ่มรู้สึกได้ว่า 1 ปีแรกกลิ่นน้ำมันชอบออกมา..คาบูชอบตันบ่อยๆ...พอขึ้นปีที่2ของการใช้แก๊สโซฮอล95..ก็มีโอกาสได้ประกบฝา tec เลยไล่เปลี่ยนสายท่อยางน้ำมัน..พวกข้อต่อท่อยาง..Seal..ใหม่หมด....จึงได้เห็นถึงสาเหตุว่าพวกที่เป็นชิ้นส่วนยางมันถูกแก๊สโซฮอล95 กัดจนกรอบ..แตกหมด..จากเมื่อก่อนเคยวิ่งเดินทางรถกินน้ำมันอยู่ 10-11 กม/ลิตร..ปัจจุบัน 12-13 กม/ลิตรแบบสบายๆ...
    ..ขอแนะนำสำหรับชาวเครื่อง คาบูนะครับ...ควรจะใส่กรองเบนซินเพิ่มอีก 1 ตัวที่ก่อนถึงคาบูหลังปั๊มอีกตัว..ขอให้ใช้กรองที่มีคุณภาพหน่อยจะได้ไม่ทำให้เสียแรงดันน้ำมัน...ยิ่งใกล้คาบูเท่าไหร่ยิ่งดี...
    เหตุผล...ผมมักเจอปัญหาคราบยางที่ถูกแอลกอล์ฮอลกัด..ละลายมาอุดตันที่นมหนู บ่อยๆ..หากคุณอยากเติมแก๊สโซฮอล95เพียวๆ อย่างสบายใจ..ลองทำตามที่ผมบอกดูก็ได้ครับ..ตอนนี้เกือบปีแล้วยังนิ่งอยู่เลย...

4. ขอบคุณครับ ว่างๆว่าจะไล่เปลี่ยนพวกท่อยางให้หมด
    อย่างว่ารถเรามันก็เก่าแล้วด้วย โซฮอลล์คงไปเร่งมันให้พังเร็วขึ้นมั๊ง

5. EG-5182

EG-5182 New Member Member

72
    1
    0
    ผมก้อคาบิวฯ ออโต้
    เติม โซฮอล์ 91 มาได้ ปีกว่าแล้วอ่ะ

ผมสังเกตุเหมือนกันนะคับ ช่วงก่อนที่ราคาน้ำมันนิ่งๆ ไม่แพง ไม่ขึ้นเร็วเหมือนตอนนี้
    ตอนเติม 500 มันวิ่งได้ประมาณ 180 โล เคยวิ่งเนียนๆ ได้ 200 โล
    แต่ถ้าเติม 500 ครั้งไหน ที่จอดอยู่บ้านนานๆ มันจะวิ่งได้ประมาณ 150-160 โล
    ก็งงเหมือนกันคับ รู้มาว่า E10 มีเอทานอลแค่ 10% แต่ก็คิดว่าไม่น่าจะหายไปไหนได้ขนาดนี้ ทั้งๆที่ถังน้ำมันมันเป็นระบบปิด
    แค่ 10% เอง

ช่วงหลายเดือนก่อนได้มีโอกาสไปบ้างคาบิวฯ
    ในห้องคาบิว มีสนิมทรายสีแดงๆ กองอยู่ที่ก้นของห้องคาบิวฯ เพียบเลยอ่ะคับ
    ถือโอกาสเช็คท่อยาง ท่อส่งน้ำมันที่เป็นยาง ก็ยังไม่มีอาการแตกร้าวใดๆ อะคับ
    แล้วก้อเลยเปลี่ยนกรองเบนซินไปเลยย สี่ ห้า ร้อย นี่แหละ

ตอนนี้ก้อยังปกติดีอยู่คับ หลังจากใช้มาปีกว่าๆ แระ
    ตอนนี้ก้อกินอยู่ประมาณ 8.5-9 โล/ลิตร ในเมืองรถไม่ติดมาก 11-12 โล/ลิตร นอกเมือง(110-130)
    ขับแบบเต่ากัดยางงงงง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้