A31 ทำไมต้อง SR หรือ J เป็น RB ไม่ได้เหรอครับ

การสนทนาใน 'Siam Drifter' เริ่มโดย Sushi, 6 สิงหาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Sushi

Sushi Guest

0
    0
    0
    คือผมมี A31 เครื่อง RB20DE มีเต็ด SKYLINE 4.3 เครื่อง RB20DEทีนี้คือ ผมกะว่าจะเปลี่ยน AT->MT ก่อนเพื่อเริ่มฝึก Drift แล้วทีนี้ ก้อค่อเปลี่ยนเป็น RB20DET เพราะมันจะลงตัวเรื่องเงินน่ะครับ(เก็บตังเองล้วนๆ) แล้วจะได้ไปลงเรียนที่ TOYO ได้ทันด้วย แต่มีหลายๆคนบอกว่า RB20DET มันหนักเกิน อันนี้นี่จริงรึป่าวครับคือถ้ามันเป็นปัญหาว่าหนักไปแล้ว แรงม้า ต่อ น้ำหนัก มันจะออกมาไม่สวยอันนี้คือ ผมแต่งเครื่องเพิ่มแรงม้าทีหลังได้ มั้ยครับ หรือมันจะส่งผลถึงสมดุลย์ เรื่องอื่นๆด้วย
    ที่ญี่ปุ่นมี RB20DET ลงแข่งบ้างรึป่าวคับ ขอบคุณทุกท่านที่มาตอบล่วงหน้าเลยนะครับ

2. ปั๊ม-AVBD2

ปั๊ม-AVBD2 New Member Member

107
    1
    0
    เหอะๆๆๆ
    เขาบอกว่าถ้าsrมันจะบารานอะครับ
    แต่จิงแล้วRB20DETมันก็ดริฟได้ครับ
    ในบอร์ดนี้RB20DETมีกันอยู่3คันอะคับ 1ใน3ก็มีผมด้วย

3. Thep Twenty

Thep Twenty New Member Member

50
    0
    0
    อ่า สรุปง่ายๆคือ ที่นิยมเครื่อง SR เพราะว่าเป็นเครื่องแค่สี่สูบ มีน้ำหนักเบากว่า เพราะฉะนั้นน้ำหนักจะตกลงล้อหน้าน้อยกว่าไง แล้วอีกอย่าง เครื่องตัวนี้ เป็นเครื่องที่มีช่วงชักแบบ Square คือ ความกว้างกระบอกสูบ x ช่วงชัก เท่ากับ 86 x 86 เพราะฉะนั้น เป็นเครื่องที่ตอบสนองอัตราเร่งในช่วงรอบต้นๆได้ดีกว่า ที่เขาบอกว่า SR ต้นจัดกว่า ก็เพราะเหตนี้แหละคับ เพราะของ RB20 มัน 78 x 69.7 เพราะฉะนั้นนิสัยการเดินเครื่องจึงเป็นรอบที่สูงกว่าไงครับ

ส่วนเครื่อง J ที่ชาวบ้านชาวช่องเขานิยมกัน คงเป็นเพราะว่าอึด ละก็มีพลังมากมาย เรียกได้ว่า เหลือๆเลยแหละคับ สำหรับมือใหม่ๆ

บล๊อคสุดท้าย เครื่อง RB จุดอ่อนของเครื่อง RB คือเรื่องปั้มน้ำมันเครื่องไงคับ พอใช้รอบสูงนานแล้วมันมักจะปั้มมาไม่ทันใช้ ชาฟละลายกันถ้วนหน้า ถ้าดูแลดีๆใช้ถนอมๆ ก็ไม่มีปัญหาอะไร อีกอย่าง โมได้ครับ ถ้าใจรักจริงๆ เครื่อง RB มีเสน่ห์เฉพาะตัวครับ หุหุหุ ส่วนเรื่องน้ำหนักอย่าคิดมากนัก ถ้า J เล่นได้ RB ก็ต้องเล่นได้ หกสูบเหมือนกันนิหว่า เนอะ เครื่องตรงรุ่นด้วย

อ่อ ส่วนผมเป็นอีกหนึ่งคนที่ใช้ RB20DET อยู่ ตามที่เจ้าปั้มบอกไว้ข้างบน ส่วนอีกคน ใครน้อ

4. kung 200 sx

kung 200 sx New Member Moderator

344
    10
    0
    ในสยามดริฟท์มีเซฟหลายคันน่ะที่วาง เจ อาร์บี และเอสอาร์ มันก็ดริฟท์ได้ทุกตัวแหละครับแล้วแต่ว่าท่านจะเลื่อกอะไรครับ ส่วนตัวถนัดเอสอาร์ครับ

5. Genoxide

Genoxide New Member Privilege

501
    8
    0

ลองดูครับลองดู ,,, แต่ต้องคิดถึงระยะยาวด้วยอ่ะครับ ,, เพราะว่า เผื่ออนาคต ต้องการแรงม้าเพิ่ม

จะได้ ไม่ต้องไปโมอารัยมากครับ , เลือกทั้งทีเลือกแรงๆ หน่อยเนิงอ่ะครับ ,

ส่วนผมไม่รู้น้ำ นง น้ำหนัก ขานง ขนาด อารัยเกี่ยวกับเครื่องหรอก ครับ ,,

แต่เชียร์ SR ครับ Feeling มันต่างกัน จากที่ผมเคย ลองขับ RB บางตัวดูแล้วอ่ะครับ

6. Go_Falken

Go_Falken New Member VIP

16
    0
    0
    เล่น RB ดีแล้วครับ โมดิฟาย ได้เยอะของเล่นก็เยอะ แรงไม่แพ้ J แน่นอน ที่สำคัญราคา ถูก ที่สุดตอนนี้ ไม่ว่าจะเป็น เครื่อง หรือ ของเล่นต่างๆ ทำง่าย พังยาก ถ้าดูแลรักษา ขยันเปลี่ยน น้ำมันเครื่อง แต่ต้องใช้ของ ดีๆ นะครับ

7. P <-> A <-> T

P <-> A <-> T New Member Member

39
    2
    0
    ผมว่า เอาตังเปลี่ยนเกียร์ ไปเปลี่ยนเครื่องเลยดีกว่าครับ เพราะว่าผมเคย เอา rb 20 de ไปเปลี่ยนเกียร์ ธรรมดามาแล้วครับ มันก็เล่นได้ในระดับนึงครับ แต่ว่าถ้าเป็นเครื่องที่มีเทอร์โบ เช่น sr , rb , j มันจะมีกำลังมากกว่าครับ และ เล่นได้ดีกว่าครับ

8. RS13

RS13 New Member Member

110
    0
    0
    SR 20 แรงกำลังดี
    คำจากพี่โก้ ยืมหน่อยนะ

9. NocH

NocH New Member Member

298
    3
    0
    อยู่ที่จะเลือกแล้วหละครับว่าจะเล่นอะไร ส่วนเรื่องหน้าหนักนั้นไม่ต้องไปคิดมากครับ เพราะยังไงเวลา Drift มันเกิ ด Oversteer แบบมากๆอยู่แล้ว พูดง่ายๆก้คือ แทบจะเลี้ยวด้วยล้อหลังอยู่แล้วครับ แต่ว่าถ้าเครื่องเบาก็จะได้ความคล่องตัวในการเลี้ยวหน่อย แต่ถ้าเครื่องหนักแล้วขับชิน มันก้ไม่มีปัญหาครับ แต่ถ้าหนักขนาด 2J เนี่ยอาจจะต้องซ้อมเยอะนิดนึง ถ้าว่างใหม่นะครับ ในความคิดผมนะ ชั่วโมงเนี่ยไม่มีไรเหมาะไปกว่า SR ครับแต่ติดเรื่องราคา ส่วนตัวเลือกที่ 2 น่าจะเป็น J เพราะถูกกว่าครับและอะหลั่ยตูม ส่วน RB20 น้ำหนักเครื่องจะมาก แต่ cc น้อยครับ แต่ว่าถูกสุดครับ แต่ถ้าจะให้แรงแบบ SR เนี่ยอาจต้องทำจนซื้อ SR ได้เลยนะครับ ลองๆคิดดู อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ:eek: :eek: :eek: :eek:

10. FonNie

FonNie New Member Moderator Lady Member

214
    3
    0
    โรตารี่ ดีที่สุด ใช่มั้ยลุงโนช :D

11. kung 200 sx

kung 200 sx New Member Moderator

344
    10
    0
    ดีในเรื่องกินน้ำมันเหรออุอุเออนี้เจ้....ทักในเอ็มไม่ตอบเลยยหยิ่งว่ะอิอิ

12. FonNie

FonNie New Member Moderator Lady Member

214
    3
    0
    ไม่ได้หยิ่งวุ้ย คนเค้าหลับไปตั้งแต่สองทุ่มครึ่งแล้น คนบร้าไรไม่รู้ ไม่รู้จักหลับจักนอน บร้า

13. NocH

298
    3
    0
    อันนี้จิงเลยครับ เหอๆๆๆ ขำๆ:D :D :D :D

14. RS13

110
    0
    0
    2 ทุ่มหรือ มันจะอนามัยเกินไปแล้ว กว่าพี่จะนอน 24.00 เป็นต้นไป
    อิจฉาอ่ะ อยากนอนเยอะๆ

15. FonNie

214
    3
    0

เอ้า แล้วใครสั่งให้ลุงลี นอนดึกล่ะ วู้ :D

16. NocH

298
    3
    0
    พี่ลีเค้าออกลาเหยื่ออะ :eek: :eek: :eek: :eek:

17. P <-> A <-> T

P <-> A <-> T New Member Member

39
    2
    0
    เป็น แวมไพร์ ล่าหญิง เอ้ย ล่าเหยื่อ หรอครับ

18. RS13

110
    0
    0
    เปล่าเลย กว่าจะถึงบ้านก็ 2 ทุ่มแล้ว นั่งดูโน่น ดูนี่ คุยกับสาวอีกก็เที่ยงคืนพอดี
    ต่างหาก ถ้าออกล่าเหยื่อก็ไม่เช้าไม่กลับบ้าน(ล้อเล่นนะ)

19. NocH

298
    3
    0
    นึกว่าล่าผู้ชาย หรือแอบกลบเกลื่อนหว่า:eek: :eek: :eek: :eek:

20. RS13

110
    0
    0
    แอบรู้อีกนะตัวเอง ;)

21. NocH

298
    3
    0
    หึ หึ:eek: :eek: :eek: :eek:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้