ไมล์ขาวตัวนอกกับไมล์เดิม..เทียบแล้ว..ใครเพี้ยนกว่ากัน

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย POL2, 16 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    สงสัยมาตั้งนานแล้วว่า...ถ้าผมเปลี่ยนเป็นไมล์ตัวนอก..มันบอกได้แค่ 180 km/ชม.เอง...
    กับไมล์เดิมติดรถ..บอกได้..220 km/ชม....ความเร็วจริงอย่างไหนจะเพี้ยนกว่ากัน...
    เพราะถ้าหาก..รถเรา..ไมล์เดิมวิ่งอยู่..200 กว่าๆ...แล้วไมล์ตัวนอก..มันจะบอกไปที่เท่าไรเอ่ย....
    ดูจากเทียบ Scale ไมล์แล้ว..ช่องห่าง..ไมล์ตัวนอกจะกว้างกว่า..ไมล์เดิมพอสมควร..
    เลยไม่แน่ใจ..ว่าความเร็วจริงจะได้ตรงกันหรือเปล่า...ความรู้ตรงนี้..ต้องวานประสบการณ์จากผู้ที่เคยเปลี่ยนไมล์มาชี้แนะด้วยครับ.....
    ..ปล.อยากทราบข้อมูลจริงๆ....

2. KaLaKiNi

KaLaKiNi New Member Member

62
    2
    0
    ..หลักการทำงานของระบบ vss. ก็คือ..
    ..มันจะส่งสัญญาณจากค่าที่อ่านได้จากเกียร์..
    ..ไปแสดงผลที่มิเตอร์บนหน้าปัทว์..
    ..ดังนั้นจึงไม่สำคัญครับ.. ที่คุณจะใช้เรือนไมล์ตัวไหน..
    ..ตราบใดที่คุณใช้ตัวรับสัญญาณที่เกียร์คู่กับชุดเรือนไมล์ของมัน..

3. A thailand

A thailand New Member Member

2
    0
    0
    ขออนุญาติขายประกันภัยรถยนต์ ครับ

:)รับทำประกันภัยทุกประเภท+พ ร บมั่นคง มั่นใจ ฉับไว ให้บริการโดย บwww.cpyins.comติดต่อเราครับ เอ 081-695-2464

4. อ่านค่าตรงครับ

และ speed sensor ของเกียร์ honda ที่เป็นไมล์ไฟฟ้า จะเหมือนกันทุกรุ่น เอามาใช้กันได้เลย

เพราะฉะนั้นจึงไม่เกี่ยวกับว่า speed sensor จากเกียร์ลูกไหน ต้องเข้าคู่กับหน้าปัทม์นั้น เช่น คุณเอา speed sensor จากเครื่อง H22A มาใช้กับหน้าปัทม์ไมล์ขาว ที่ติดมากับเครื่อง B16A มันก็อ่านค่าได้ตรงอยู่ดีนั่นแหละ..........

อ้อ.....ถ้าเป็น speed sensor จากพวกตระกูล K นี่ผมไม่ทราบแล้วนะครับ ว่าจะเอามาใช้กับของเราได้ไหม มันใหม่เกิน ไม่มีข้อมูลครับ

5. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล...ผมลืมไปว่าไมล์มันอ่านค่าจาก speed sensor .....ขอบคุณครับ

6. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    มันก็เพี้ยนทั้งคู่แหละครับ แต่อันไหนมากน้อยแค่ไหน บอกไม่ได้ มันแล้วแต่ว่าโรงงานจะปรับแต่งมาตรงแค่ไหน ผมเคยเทียบกับตัววัดความเร็ว/วัดรอบของ field ที่เป็นดิจิตอล ไมล์ขาวนอก จะเพี้ยนกว่าไมล์ติดรถนิดหน่อย ทั้งวัดรอบและวัดความเร็ว แต่อันคงถือเป็นมาตรฐานไม่ได้นะครับ เพราะอย่างที่บอกว่าแต่ละอันมันปรับแต่งมาไม่เหมือนกัน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้