พี่ๆครับเวลาเปิดแอร์แล้วดึงรอบเครื่องต่ำมากครับ ปิดแอร์แล้วรถพุ่งครับ ......

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย กฤษดา อ๊อด, 3 พฤศจิกายน 2014

< Previous Thread | Next Thread >
    พี่ๆครับเวลาเปิดแอร์แล้วดึงรอบเครื่องต่ำมากครับ ปิดแอร์แล้วรถพุ่งครับ ... อาการนึ้เกิดขึ้นจากสาเหตุอะไร ต้องแก้ไขที่ไหนครับ

1. Metha Pongpapai

Metha Pongpapai Guest

0
    0
    0
    มารอฟังด้วยคนคับ อิอิ .. เมื่อคืนผมพึ่งต่อรีเลย์คอมแอร์ + ลงการ์วเครื่องเพิ่มฮับ ส่วนตัวรู้สึกว่ารถวิ่งดีขึ้นนะคับ ^_^

2. ผมก็เป็นครับ เพื่อนแนะนำให้ไปซื้อแวคคั่มของโตต้าแบบปรับได้มาติด ก็ช่วยได้ในระดับนึงครับ รถผมช่างบอกวายสายมาไม่ครบ ไม่รุ้ตรงไหน

3. Worawot Piyajan

Worawot Piyajan Guest

0
    0
    0
    เมื่อก่อนรถเป็นครับ เป็นคอมแอร์โรตารี มันเป็นรุ่นเก่าดึงรอบมาก ถ้ามันเสียมันจะดึงรอบรถเราเหมือนไม่ค่อยวิ่ง แล้วเปลี่ยนเป็นคอมแอร์แบบลูกสูบ ปกติครับ ระบบเดิมเปลี่ยนคอมแอร์จบ

4. Yingyos Sookchai

Yingyos Sookchai Guest

0
    0
    0
    ของคุณ กฤษดา รักในหลวง เป็นเครื่อง SR20 ใช่ไหมครับ มีสองอย่างที่ต้องดูนะครับ 1.คนที่wiring สายไฟ ได้ต่อการใช้งานระบบชดเชยรอบเวลาAirCon ทำงานผ่านกล่องและทำงานหรือเปล่า 2.การtune up ระบบชดเชยรอบปรับตั้งไว้ถูกต้องหรือเปล่า ครับ

5. คอมเเอร์ลูกสูบตัวเท่าไหร่ครับ. เป็นเหมือนกันครับ. แต่เวลาใช่เเก้สเท่่นั้น

6. Yingyos Sookchai จะเช็คได้ยังไงครับ แล้วบอกช่างว่าไงดีครับ

7. ถ้าตัวนี้เสียจะมีอาการยังไงครับ

8. Yingyos Sookchai

0
    0
    0
    ตัวที่คุณ post รูปคือ AAC Valve เป็นตัวควบคุมรอบเดินเบาของเครื่องยนต์ครับ ปกติอายุการใช้งานของมันนานนนนนนมาก ไม่เสียเลยตลอดอายุการใช้งานของเครื่องเลยก็ว่าได้ มีแค่ต้องล้างทำความสะอาดบ้างและต้องปรับตั้งให้มันใช้งานได้ถูกต้องครับ ส่วนเรื่องชดเชยรอบเวลามีload เปลี่ยนแปลงนั้น ตัว AAC Valve จะทำงาน ควบคู่กับตัว FICD อีกตัวนึงด้วยครับ

9. Metha Pongpapai

0
    0
    0
    Yingyos Sookchai พี่โต้งคับ .. คลัชคอมแอร์ของ U12 ใส่แทนคลัชคอมของ Nissan Premira ได้มั้ยคับ

10. Metha Pongpapai

0
    0
    0
    ซื้อคอมเชียงกงมาใช้ไปได้อาทิตย์กว่า เช็คแล้วหน้าคลัชมันดังคับ T^T ซื้อใหม่ก็หลายตังค์แน่ๆ เลย

11. Yingyos Sookchai

0
    0
    0
    เรื่อง clutch ของ comp air ถ้าเป็น comp. ตัวเดียวกัน สับของกันได้ครับ แต่ส่วนใหญ่ของการดัง จะเกิดจากลูกปืนซึ่งส่วนใหญ่จะเปลี่ยนของใหม่กัน หรือบางรุ่นก็เปลี่ยนลูกปืนกันไม่ได้เลยครับ ... ปล. Comp. Air SR มี 3-4แบบ อ่ะครับ ลองดู

12. Metha Pongpapai

0
    0
    0
    ตอนแรกดังที่ลูกปืนคับพี่ ผมก็เลยเปลี่ยน ใช้ไปสักอาทิตย์ดังอีกแล้ว เมื่อคืนเลยลองเทสดู มันดังตอนที่หน้าคลัชหมุนอ่ะคับ

ดังๆๆเย็นดี

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้