สอบถามเรื่องกระจกมองข้างแบบติดแก้มข้าง+ช่วงล่าง

การสนทนาใน 'Good Old Car' เริ่มโดย DEVILMAN, 16 กรกฎาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. DEVILMAN

DEVILMAN New Member Moderator

585
    84
    0
    ถามเรื่องกระจกมองข้างแบบติดแก้มข้างแบบปรับด้วยไฟฟ้า(ของใหม่/มือสอง) หาซื้อได้ที่ไหนครับ
    แล้วร้าน SCC มีขายและรับสั่งกระจกมองข้างแบบติดแก้มข้างแบบปรับด้วยไฟฟ้าด้วยหรือเปล่า
    อยากทำ KE70 กลับไปเป็นแบบ RETRO CAR ครับ อยากได้ประมาณนี้ครับ

http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=127807

และต้องการทราบเบอร์ร้าน SCC ด้วยครับ

ตอนนี้ช่วงล่างด้านหน้าตอนเลี้ยวเริ่มมีเสียงดังกึกๆ ไม่รู้ว่าตัวเพลาขับที่ใช้สำหรับเลี้ยว
    มันมีปัญหาหรือเปล่า ไม่แน่ใจว่ามันเกี่ยวกับน้ำหนักเครื่องที่มากขึ้นหรือเปล่าเลยมีอาการแบบนี้
    เพราะวาง SR20 ลงไป มีอาการมานานแล้วแต่ไม่สนใจ แต่คราวนี้อาการไม่ดีแล้ว

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ

แก้ไขล่าสุด: 17 กรกฎาคม 2006
  2. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,927
    89
    0
    ตอบคุณ DEVIL MAN

ตัวกระจกปรับไฟฟ้านั้น น่าจะมีขายอยู่แต่หายากมาก ๆ แล้ว
    จริง ๆ ผมเคยมีเก็บไว้คู่นึง แต่ได้ให้เจ้าของใหม่ (CELICA คันเก่า) ไปแล้ว

ถ้าเป็นไปได้ส่วนมากตอนนี้ ที่ห้อย ๆ ขายอยู่น่าจะมีที่เดียวที่เห็น คือโกดังกล้วยน้ำไทครับ
    ลองวิ่งเข้าไปดูละกัน
    และมีอีกร้านนึงคือ P&P ปทุมวัน เมื่อก่อนนี้มีแปะอยู่ที่บังโคลนเยอะมาก แต่ตอนนี้ด้านบนชั้นสามมีการเคลื่อนย้ายสินค้าไปโกดังใหม่เลยไม่รู้ว่าที่ใหม่มีไหม ต้องลองไปถามดูครับ

ช่วงล่างหน้า อาจจะเป็นที่ลูกหมากคันชักคันส่งมากกว่า อาจจะหลวมเลยดังครับ
    ส่วนเครื่อง SR จริง ๆ ไม่หนักเท่าไหร่ครับ ไม่น่ามีปัญหาเรื่องน้ำหนักเกิน

3. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    รู้สึกว่า ตอนนี้ กระแส แนวการแต่งรถ สไตล์ RETRO CAR มาแรงครับ เมื่อวานเจอ ซันนี่ ไฟกลม สามประตู สีขาว ที่แฟชั่นฯ สวยมากๆ

4. DEVILMAN

585
    84
    0
    ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ และจะทำตามคำแนะนำครับ
    รถเก่ายิ่งทำยิ่งรู้สึกผูกพันกับมัน ว่าไหมครับคุณจอห์น

5. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,927
    89
    0
    แน่นอนครับ

ใคร ๆ มักจะว่าผมบ้าเวลาปั้นรถเก่ามาซักคัน
    ใคร ๆ มักจะว่าผมบ้าเวลารถแม่งพังทุกวันแต่ไม่ยอมเปลี่ยนรถใหม่
    ใคร ๆ มักจะว่าผมบ้าเวลานั่งหาอะไหล่รถเก่าเป็นเดือน ๆ
    ใคร ๆ มักจะว่าผมบ้าเวลาเป็นหนี้เป็นสินทำรถเก่า ๆ คันนึงให้มันใหม่

แต่เวลารถผมเสร็จไม่เห็นใครว่ารถผมบ้าซักคน?

6. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18

เข้าใจความรู้สึกนี้ดีครับ

7. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    เห็นด้วยครับ :)

8. DEVILMAN

585
    84
    0
    สอบถามเพิ่ม

คุณจอห์นครับ

ช่วงต้นเดือนที่ผ่านมา ผมเจอกระจกมองข้างแบบติดแก้มข้างแล้วครับ เป็นแบบปรับไฟฟ้าซะด้วย
    มันติดหัวรถมิตซูแลนเซอร์ตัว wagon มา เจอที่เซียงกงบางนาซอย 6 ซึ่งอยู่ใกล้บ้านผมเอง
    รูปทรงสวยดี ก้านยาว ทรงเหลี่ยม กระจกเป็นแบบตัดแสงด้วย(เคลือบสีฟ้านิดๆ)
    เห็นแล้วถูกชะตาจริงๆ ที่ร้านเปิดราคามา 1500.- ครับ ซึ่งน่าสนใจ...แต่ว่า

ที่ร้านมันฉลาด มันแยกขายชุดสายไฟกับ ตัวปรับกระจกมองข้าง แยกขายออกจากกันครับ
    คือค่ากระจกมองข้างแบบติดแก้มข้าง 1500.-
    ค่าสายไฟกับตัวปรับกระจกเพิ่ม 1000.-
    รวมแล้วมันจะเอา 2500.-
    ทั้งๆที่หัวรถมีตัวปรับกระจกมองข้างและสายไฟติดมาอยู่แล้ว คิดราคาแล้วราคาสูงเกินไป
    แถมยังไม่รวมค่ารื้อแก้มหน้าซ้าย - ขวา เพื่อมาเจาะแป้นยึดกระจกและค่าเดินสายไฟอีก

สอบถามคุณจอห์นและสมาชิกว่า

1. จะสู้ราคากระจกมองข้างรุ่นเก่าพร้อมตัวปรับไฟฟ้าตัวนี้ไหมครับ
    2. เป็นคุณจอห์น ถ้าอยากติดกระจกมองข้างแบบรุ่นเก่าจริงๆ รับได้ไหมครับกับค่าใช้จ่าย
    ผมว่าราคาของและค่าแรงมันเกือบ 5000.- แล้ว
    3. หรือว่าจะไม่เอาแบบปรับไฟฟ้าจะได้ทุ่นค่าใช้จ่าย หรือว่าปล่อยมันไปก่อน

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ
    DEVILMAN

9. Torlek_Celica

Torlek_Celica New Member Member

275
    0
    0
    แบบเหลี่ยมปรับไฟฟ้า ผมเห็นอยู่ที่รัชดาไนท์นะครับ
    ซอยกลางๆ ใกล้ๆฝั่งถ.ลาดพร้าว มีรถตู้อยู่ 3-4คัน คันกลางมีครับ

10. DEVILMAN

585
    84
    0
    UP...UP

11. John <<GooD-oLd-CaR>>

1,927
    89
    0
    มาตอบแล้วครับ

ลองขับรถเล่นดูที่รัชดาไนซ์บาซ่าร์ดูก่อนก็ได้ครับ ว่าราคาเป็นยังไง
    ถ้าราคาพอกัน ผมว่าซื้อแต่ตัวกระจกมาดีกว่า ตัวปรับเอาไว้ค่อย ๆ หาของรุ่นอื่นร้านอื่นมีขายเยอะแยะ
    (แต่ต้องใจเย็น ๆ)

หรือไม่ก็ไม่ต้องใช้ปรับไฟฟ้าหรอกครับ เพราะว่ากระจกแปะข้าง โดยปกติ เวลาเราปรับ มันก็จะอยู่ตายตัวตลอด เราคงไม่ต้องไปปรับมันบ่อย ๆ หรอกครับ ขอแค่เลนส์กระจกมันใส และไม่ขุ่นไม่มีรอย นั่นแหละจุดสำคัญที่สุดครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้