ใครทำ "โลโก้เรือนแสง" แบบนี้ได้บ้างครับ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย Vasuta.com, 14 มกราคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    ไปเจอมาจากเว็ปญี่ปุ่น แปลไม่ออกน่ะครับ
    ดูๆรูปก็ไม่เข้าใจ

ใครเคยทำ หรือมีวิธี และอุปกรณ์ต่างๆที่ต้องใช้ บ้าง ช่วยทีนะครับ

วิธีทำเป็นภาษาญี่ปุ่น - -

http://f27.aaa.livedoor.jp/~naacha/diy%20kouza.html

2. NHUM@Cef_Jr

NHUM@Cef_Jr New Member Member

18
    1
    0
    เขาใช้แผ่น EL ครับ แบบเดียวกะพวกหน้าปัดรถรุ่นใหม่ๆ เขามีชุด kit ขายอยู่ที่นู่น เมืองไทยยังขายเป็นเส้นๆอยู่ ไม่เคยเห็นแบบเป็นแผ่นกระดาษนะแต่อาจจะมีคนนำเข้ามาแล้ว(รูปที่5) ...ที่ไทยนี่เขา เรียก แผ่นเรืองแสงครับ..ส่วน หลอด LED พวกผมทำกันแล้ว ล่อซะเต็มคันเป็นลิเกเลยตอนนี้ หลอดละไม่กี่บาทเอง ซื้อบ้านหม้อ เต็มเลย... :):)

3. E20MHG

E20MHG New Member Moderator

824
    2
    0
    น่าสนใจ ...

4. assi

assi Member VIP

212
    3
    18
    แล้วพวกนี้เค้าไปหาซื้อกันที่ไหนครับ:confused:

5. na8c

na8c New Member Member

2
    0
    0
  6. dek_soi20@wararom

dek_soi20@wararom New Member Member

44
    0
    0
    สวยจังเลยนะครับ

7. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    พวกแผ่นเรือนแสง (หรือเส้นเรืองแสง) เค้าหาซื้อที่ไหน ราคาประมาณเท่าไร เหรอครับ

8. E20MHG

824
    2
    0
    มารอคนเอาไปทำมาขายครับ ...

9. `Tao

`Tao New Member Moderator VIP

859
    11
    0
    อยากรู้เหมือนกัน :D :D :D

10. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    ตอนนี้กำลังคิดถึงไอ้ตัวแปะฝาที่เรือนแสงเป็นรูปไดโนเสา รูปดาว รูปเดือนอ่ะ
    ถ้าเราซื้อมา ตัดๆ แต่งๆ จะใช้ได้ไหมคับ

11. |2abbit

|2abbit New Member Member

126
    0
    0
    แจ่มเลยครับ

12. assi

assi Member VIP

212
    3
    18
    ผมเคยคิดเหมือนกันแต่กลัวมันจะไม่ค่อยสวยอ่ะสิ

อีกอย่างนึง ที่ดูในเวปอ่ะ มันต้องเอาไฟเข้าไปเลี้ยงด้วยนิคับ

13. E20MHG

824
    2
    0
    เอาไฟไปเลี้ยงก็ไม่เรืองแสงสิ กลายเป็นโคมไฟไปเลย ...

14. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    ไอ้ดาวๆแบบนั้นใช้ไม่ได้อ่ะ ผมไปดู มันเป็นพลาสติกแข็งๆ ใสนิดๆอ่ะคับ ท่าทางคงตัดยาก และไม่สวย
    พรายน้ำก็หายาก เพราะตามหน้าปัดต่างๆ มันก็ตัดไว้แค่ตัวอักษรเอง - -

จะได้ทำไหมเนี้ย ฮือๆ

15. gtr_golf

gtr_golf New Member Member

60
    0
    0
    สวยแฮะ

16. E20MHG

824
    2
    0
    ใครจะทำมาขายบ้างว้า ...

17. แปลมาคร่าวๆ

1. เอา ตัว โลโก้ ออกมา หล่อทำแม่พิม วัสดุ ไม่รู้อ่ะคับ มันเขียนว่า shining น่าจะเป็น ซิลิโคน(ไอจุดแดงๆ ในรูปอ่ะ ห้ามไปทำอะไรจุดนั้น)
    2 พลิกไปด้านหลัง ติดเทปกาวแล้ว ตัดเทปให้เว้าลงไป เพื่อที่จะไม่ทำให้ส่วนอื่นเสียหายไปด้วย ตัดตามรูปที่ สี่
    สาม-แล้วต้องมีแผ่นอลีคลีนิกที่เป็นใสๆตัดตามรูปตัวดะบิลด้วยหนึงอัน
    สี่-แล้วตัดซิลิโคนหรือสรัยให้บางๆเหลือซักสองสามมิลแล้วใช้เทปกาวสองหน้าติดกันให้เป็นชิ้นเดียวก่อนติดเทปกาวให้ใส่หลอดไฟแล้วลองดูก่อนด้วยว่าไฟติดหรือไม่ก่อนเอาไปติดกับตัวรถ เป็นอันจบ(ชั้นกลางจะเป็นอคีลิคข้างล่างอคีลิคจะเป็นซิลิโคนครับ)

18. sanchart

sanchart New Member Member

74
    1
    0
  19. nippon

nippon Guest

0
    0
    0
    shiningแปลว่าเรืองแสง

shining=เรืองแสง ส่องแสง เช่น sun shine

20. meyama

meyama New Member Member

110
    0
    0
    ไฟ ๆ ๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้