ขอคำแนะนำหน่อยคับ....

การสนทนาใน 'Rescue Club Thailand' เริ่มโดย rundom2006, 9 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. rundom2006

rundom2006 New Member Member

5
    0
    1
    สวัสดีพี่ๆชาวRCTครับ ผมอยากจะขอคำแนะนำเกี่ยวกับวิทยุสื่อสารหน่อยคับ แบบว่าถ้าผมอยากจะมีไว้ซักเครื่องนึงผมต้องทำไงบ้างคับ. และน่าจะต้องใช้วิทยุชนิดไหน. และเครื่องที่พี่ๆใช้กัน เป็นชนิดไหนคับ ถ้าผมจะใช้เครื่องแบบพี่ๆจะได้ไหมคับ. ขอบคุณคับ...:confused:

2. rundom2006

5
    0
    1
    และเครื่องแต่ละประเภทจะติดต่อกันได้ไหมครับ...

3. YAI 007

YAI 007 Member Member

292
    0
    16
    ผมก็ไม่ค่อยรู้หรอกครับ ต้องถามพี่ ปุ๊ พี่เขาสามารถเรื่องนี้ครับผม

4. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    ก่อนอื่น ต้องถามว่า จะใช้เกี่ยวกับอะไรครับ
    ที่สำคัญต้องใช้ให้ถูกต้องนะครับ เจอจับปรับแพง ทางที่ดีสอบก่อนดีกว่าครับ

5. E20MHG

E20MHG New Member Moderator

824
    2
    0
    ถ้าจะให้แนะนำให้ก็คงต้องเป็นเครื่องแดง หรือ CB 245 Mhz นั่นเอง โดยวิทยุสื่อสารด้านนี้ประชาชนทั่วไปสามารถขออนุญาติได้ง่ายดายไม่ต้องสอบ ผมเดาว่าคุณต้องการเฝ้าฟังหรือแจ้งเหตุใช่มั้ยครับ วิทยุสื่อสารย่านนี้มีศูนย์แจ้งข่าวสำหรับสมาชิกที่เป็นประชาชนทั่วไปมากมายหลายศูนย์ด้วยกัน สามารถสมัครสมาชิกได้ง่าย มีรหัสประจำตัว บางศูนย์ไม่จำเป็นต้องเป็นสมาชิกก็สามารถแจ้งได้ทันที และวิทยุสื่อสารสำหรับประชาชนยันมีอีกหลายย่านความถี่ แต่ 245 ตอนนี้ได้รับความนิยมสูงสุด

ส่วนวิทยุที่อาสาสมัครกู้ภัยแทบทุกค่ายนั้น เป็นวิทยุสื่อสารที่ต้องได้รับอนุญาติให้ใช้เป็นกรณีไป ซึ่งส่วนใหญ่ผิดกฎหมาย แทบทั้งหมด ไม่ว่าจะโดยทางกายภาพของเครื่องวิทยุคมนาคมนั้นๆไม่ถูกต้องตามกฎหรือความถี่ไม่ได้รับอนุญาติให้ใช้ ซะนั้นการใช้วิทยุในย่านนี้สำหรับประชาชนธรรมดาถือว่ามีความผิดค่อนข้างหนัก สำหรับอาสาก็ไม่มีการละเว้น ประกอบกับการแจ้งเหตุของอาสานั้นจะต้องมีรหัสประจำตัว และกว่าจะได้รหัสจะต้องอบรมความรู้ด้านต่างๆหลายซม.

ยังมีวิทยุสื่อสารอีกย่านนึง ซึ่งหลังๆได้รับความสนใจมาก คือ กิจการวิทยุสมัครเล่น (ham) ซึ่งวิทยุสื่อสารย่านนี้ผู้ที่ได้รับอนุญาติให้ใช้จะต้องได้รับการทดสอบก่อน เมื่อผ่านจึงจะสามารถขอสัญญาณเรียกขานได้ซึ่งจะเป็นสากลใช้ได้ทุกประเทศที่มีกิจการวิทยุสมัครเล่น และมีกฎข้อบังคับอีกมากมาย

เหนื่อยแล้ว คิดได้ว่าควรจะสนใจย่านไหนแล้วเด๋วผมจะมาต่อให้อีกที ...

6. rundom2006

5
    0
    1
    แบบว่าผมอยากจะเอาไว้ เผื่อมีเหตุอะไรเกิดขึ้นผมจะได้ทราบ อย่างเช่น ผมขับรถตามเส้นทางอยู่แล้วมีเหตุขึ้นผมก็จะได้เปลี่ยนเป็นเส้นทางอื่น เป็นต้น และก็เอาไว้แจ้งเหตุด้วยครับ แบบว่าใจก็อยากจะช่วยเหลือคนอื่นแต่ว่าไม่ค่อยมีเวลาอะคับ... ขอบคุณพี่ๆมากคับที่ให้ความรู้.

7. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    ดูสถานการณ์เอาครับ ถ้าไม่เจอตรวจก็แล้วไปครับ

8. E20MHG

E20MHG New Member Moderator

824
    2
    0
    ใช้เป็น CB 245 ตัวสีแดงๆ เด๋วนี้ข่าวหรือแจ้งเหตุไวใช้ได้เลย ... ฟังได้รายงายได้ คุยเล่นได้สบายๆไม่เครียดไม่ต้องสอบ

9. HS8MWD

HS8MWD New Member Member

92
    0
    0
    ใช้ CB245 แต่กรุณาศึกษาวิธีการใช้ให้ถูก และมารยาทในการใช้ด้วย

10. jaturong03

2,084
    91
    48
    ตามนั้นครับ

11. ตั้น

ตั้น New Member Member

948
    0
    0
    245 ปลอดภัยก่าคร๊าบ

12. rescue_Bangkok

rescue_Bangkok New Member Member

419
    0
    0
    ความถี่ของประชาชน

13. black-magic

black-magic New Member Member

164
    0
    0
    cb 245 จะมีหรือจะติดตั้งในรถหรือที่บ้าน ควรจะขออนุญาติด้วยนะครับเพื่อความถูกต้องจะได้ไม่มีปัญหาในภายหลัง

14. rundom2006

5
    0
    1
    ขอบคุณคร๊าบ... อ๋อ! รบกวนอีกนิด เครื่องที่เป็นสีดำ กับแดง แตกต่างกันยังไงคับ.... นิดนึง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้