พี่ๆครับพอดีผมจะเปลี่ยนน้ำมันเครื่องครับ แนะนำหน่อยครับ เครื่องคาบูครับผม...

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย วรายุฑ ทาวัน, 11 มีนาคม 2014

< Previous Thread | Next Thread >
    พี่ๆครับพอดีผมจะเปลี่ยนน้ำมันเครื่องครับ แนะนำหน่อยครับ เครื่องคาบูครับผม ไม่รู้จะใช่ตัวไหนดี ^_^ ปล.ถ้ามีรูปและราคาจะขอบพระคุณอย่างสูง ขอรับ ขอบคุณมากๆๆครับ

1. ผมใช้ตัวนี้ 820

2. shell helix sae40 380 บาท + กรองน้ำมัน 180 บาท

3. ขอบคุณมากครับพี่ ว่าแต่คันแดงเป็นไงบ้างครับ^_^

4. ขอบคุณทุกท่านครับผม

5. รถผมก้อติดแก๊ส ก้อใช้ตัวนั้นแหละ

6. รถผมก็ใช้แก๊สเพียว ๆ ไม่ได้ใช้น้ำมันมาเป็นปี ๆ แล้วครับ

7. คันแดงตอนนี้ก็ออกป่วนเมืองแล้วครับ ^^

8. Wichai B. Keng

Wichai B. Keng Guest

0
    0
    0
    เชลสีแดง 3,000โล นิครับพี่ยุทธ ผมใช้สีน้ำเงินอ่ะ 5,000โล

9. ใช้คาสตรอล

10. บางจาก ngv ก็ใช้ดี ฟิล์มน้ำมันทนมาก ใช้ 8000โล สบายๆ แต่ ปตทใช้ได้ แค่ 5000โลนิด อาการออกเลย เครื่องอืดเห็นๆ

11. ถ้าพูด ถึงคุณภาพ ของไทย ก็ใช้ได้ดีทีเดียว แต่ต้อง ทดลองใช้เอง แล้ว สังเกต ดูว่า เสียงเครื่อง ความร้อน เป็นยังไง แล้วถ้าวิ่ง ระยะทาง ยาวๆ ต่อเนื่องนานๆ รอบตกใหม

12. ปตท.ใช้แป๊บเดียวสีคล้ำเร็ว

13. ถ้า จะใช้ คุณภาพ ระดับบน ก็ ตัว กึ่ง สังเคราะห์ อ้นนี้ ดีจริง แต่แพงด้วย

14. เรื่องน้ำมันเครื่องมันแล้วแต่รสนิยม ความเชื่อส่วนบุคล ก้อลองๆใช้กันไป

15. ผมใช้ บางจาก ngv ธรรมดา ตัว 10w ใช้ แค่7000-8000 โลก็เปลี่ยนแล้ว

16. ใช่ เรื่องน้ำม้นเครื่อง อยู่ที่รสนิยม ก็ต้ง ทดลองกันไป

17. สารหล่อลื่นแบบไหนคับ

18. ถ้าหัวเชื้ออย่าไปใส่นะมันจะเหนียวเกาะแน่น

19. ใช่คับ หัวเชื้อ ไม่ได้ดีจริงอย่าง โฆษณา

20. ปตท.ก้อใช้ได้เมื่อก่อนผมใช้ ปตท.เอ็นจีวี แต่ห้าพันโลก้อเปลี่ยน เปลี่ยนบ่อยหน่อย

21. สำหรับผม เก็บตังซื้อหัวเชื้อ มาเปลี่ยน น้ำมันเครื่อง เปลี่ยน กรอง ดีกว่า

22. ทีแรก ผมก็ใช้ ปตท ngv นะ แต่ตอนนี้ มาใช้ บางจากngv รู้สึกได้เลย ว่าเสียงเครื่อง เงียบกว่า ตอนใช้ ปตท แล้วก็ ใช้ได้นานกว่า ปตท ถ่าย น้ำมันเครื่ง ออกมา ไม่เป็น โคลน ของ ปตท ถ่ายออกมา เป็นโคลน เห็นๆเลส ดำมากๆ ไม่เห็น สภาพเดืมเลย แต่ผมใช้ บางจาก ตอนนี้ เปลี่ยนที่8000โล น้ำม่นเครื่อง ยังออกใสๆไม่เป็นโคลน แล้วก็ไม่ดำ ปี๋เหมือนของ ปตท เออ ปตท ผมถ่ายที่5000โล

23. ถ้า วาโวลีน ต้องถามพี่ตุ้ยคับ ผมเคยใช้แต่นานมากแล้ว ปัจจุบัน นี้ ให้คำ ติชม น้ำมันตัวนี้ไม่ได้ เลยคับ แต่ที่แน่ๆราคาสูง เลยหล่ะ หลังๆ ผมเน้นใช้ ของไทย แต่เปลี่ยน บ่อย ขึ้น อีกนิดนึง คำนวนแล้ว ตังยังเหลือ แต่พอใช้ ของแพงแล้ว ก็เลยต้อง ลากให้ครบ 10000โล ค่อ ยถ่าย ผมคิดแบบนี้นะ

24. ใช้อยู่ รอบมาไวดี แล้วก้อใช้นานหน่อย ผมเป็นโรคขี้เกียจทำรถตัวเอง ซ่อมแต่รถลูกค้า เพลารถตัวเองเสียยังไม่ได้ทำเลย แต่ทำรถให้ลูกค้าได้

25. Wichai B. Keng

Wichai B. Keng Guest

0
    0
    0
    บางจากหน้าสนครับ คงต้องลอง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้