ช่วยด้วยครับน้ำเข้าเครื่อง4k

การสนทนาใน 'KE Racing Club' เริ่มโดย บุคคลทั่วไป....., 9 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    รบกวนผู้มีความรู้ช่วยแนะนำด้วยครับ

เครื่องผมเคยหม้อน้ำรั่วจนเครื่องฮีท ฝาสูบโก่ง น้ำเข้าจนต้องปาดฝามาแล้วหนึ่งรอบ

ใช้ได้ซักครึ่งปี แต่เมื่อวันก่อนผมเผลอเหยียบเร่งเครื่องรอบสูงไปหน่อย(โมโหรถใหม่ไล่)

จากนั้นอาการเดิมก็เป็นอีก ความร้อนขึ้น จึงพยายามฝืนขับกลับมาให้ใกล้บ้านที่สุด

แล้วจอดรถดับเครื่อง พอจะสตาร์ทอีกที ปรากฎว่าลูกสูบติดเพราะน้ำได้เผาไหม้ผสมกับน้ำมัน

ออกไปทางท่อไอเสียหมดแล้ว

อาการนี้พอจะมีทางซ่อมได้มั้ยครับ ไม่อยากให้รถจอดตากแดดตากฝนนานเพราะรักคันนี้มาก

กว่าจะเก็บเงินหาเครื่อง K มาใส่ใหม่ก็อีกนาน หรือใครมีเครื่องจะสงเคราะห์ก็โพสเบอร์บอกด้วยนะครับ

...........................ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ....................................

1. cactus

cactus New Member Member

77
    0
    0
    / อาการนี้ถือว่าหนักพอสมควรครับ อาจจะเกิดขึ้นจากในครั้งแรกมีการปาดฝาสูบมาก จนกำลังอัดสูง พอซัดหนักๆก็เลยร้อน หรือไม่ก็ไขฝาสูบไม่ได้ปอนด์ และอีกอย่างก็อาจจะเกิดจากหม้อน้ำระบายไม่ทัน
    / การซ่อมก็คงต้องเปิดฝาสูบขึ้นมาดูครับ จะได้รู้ว่าอะไรเสียหายบ่าง ถ้าโชคดีก็อาจจะแค่ปะเก็นฝาสูบแตก เปลี่ยนปะเก็นใหม่ก็หาย แต่ถ้าฝาโกงอีกรอบก็คงต้องเปลี่ยนฝาใหม่ แล้วก็ต้องเช็คแหวนลูกสูบด้วยว่าไหม้หรือเปล่าครับ
    / สรุปก็คือ ถ้ายังไม่พร้อมที่จะเปลี่ยนเครื่องก็ต้อง เปิดฝาสูบออกมาเช็คครับ ถึงจะรู้ว่าซ่อมได้ แล้วราคาเท่าไหร่ หรือว่าเปลี่ยเครื่องจะคุ้มกว่าครับ :)

.................................................ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับอีกครั้งครับ..................................................

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้