ล้างหม้อน้ำ

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย ahingrace, 13 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ahingrace

ahingrace New Member Member

467
    54
    0
    อ่ะ!!....เข้ามาคิดอะไรเด้....:D คืองี้..ผมจะถามหน่อยครับ
    ว่าหม้อน้ำปกติควรล้างกี่กิโลขึ้นไปครับ..แล้วหล่อเย็นใส่ ยี่ห้อไรดีครับ
    ราคา 0 หรือทำข้างนอกอันไหนดีกว่าครับ..รบกวนขอความรู้ครับ:sad:

tui013 ถูกใจสิ่งนี้
  2. nanote0

nanote0 New Member Member

87
    6
    0
    ผมใส่แต่น้ำยา ไม่เคย ล้างอันเก่าออก เลย อ่ะ ใครรู้แนะนำบ้างนะครับ แล้วบอกวิธี ถ่ายน้ำเกาออกด้วย ครับ ม่ะรู้เจงๆ

3. Plaruko

Plaruko New Member Moderator

558
    50
    0
    5 หมื่นโล ก็เปลี่ยนได้แล้วครับ ส่วนยี่ห้อไหนตามท้องตลาดมีขายเยอะแยะ ส่วนตัวชอบยี่ห้อ PEAK
    แค่ถ่ายน้ำหม้อน้ำไม่ต้องเข้า 0 หรอกครับ ทำร้านข้างนอกก็ได้หรือทำเองก็ไม่ยากอะไร

ส่วนวิธีทำก็ง่ายๆถอดยางหม้อน้ำท่อนล่าง(ถอดฝั่งเครื่องออก ทำตอนเครื่องเย็นนะครับ)คราวนี้น้ำก็จะหลังไหลพรั่งพรูออกมา รอจนน้ำไหลออกหมด คราวนี้ก็เปิดฝาหม้อน้ำเอาสายยางเปิดน้ำแล้วทิ่มลงไปตงที่เติมน้ำหม้อน้ำ ปล่อยให้สิ่งสกปรกไหลออกให้หมดจนดูแล้วน้ำใสเหมือนน้ำประปา พอเสร็จก็ปล่อยน้ำออกจนหมด ใส่ท่อยางหม้อน้ำเข้าที่เดิม คราวนี้ก็เติมน้ำยาหล่อเย็นลงไป อัตราส่วนแต่ละยี่ห้อไม่เหมือนกัน ให้ดูที่ฉลากข้างขวด แล้วก็เติมน้ำสะอาดลงไป
    (น้ำดื่มก็ดีนะ)จนเต็มหม้อน้ำ และดูที่ถังพักน้ำด้วยนะให้พอดีขีด MAX คราวนี้ก็ไป start เครื่องโดยไม่ต้องปิดฝาหม้อน้ำ รอให้เครื่องได้อุณหภูมิ+กับคอยเติมน้ำเพิ่มเรื่อยๆสลับกับบีบๆตัวท่อยางหม้อน้ำท่อนบน เพื่อช่วยไล่อากาศ ดูที่น้ำหม้อน้ำจนว่าไม่มีอากาศบุ๊งๆขึ้นมา ก็เป็นอันเสร็จพิธี

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 พฤษภาคม 2008
  4. tui013

tui013 New Member Member

1,777
    238
    0
    อ่านไปเสียวไปทั้งบีบทั้งทิ่มแล้วน้ำไหลพรั่งพรู.....เสียวๆ:D

5. Plaruko

Plaruko New Member Moderator

558
    50
    0
    บอกแล้วชื่อ อ้วนหื่น ไม่ได้มาเพราะโชคช่วย เค้าคุยเป็นงานเป็นการมันยังคิดยังงี้ได้ แม่งโรคชัดๆ...

6. ahingrace

467
    54
    0
    ขอบคุณครับ..แล้วเดี๋ยวไปลองดูครับ :sad:

7. Alert

Alert New Member Member

264
    37
    0
    ใช้น้ำยาฮอนด้าก้อได้พี่ตรงรุ่นแกลอนนึงไม่กี่ตังค์

8. ninekeng

ninekeng New Member Member

897
    70
    0
    อืม ได้เวลาเปลี่ยนม้างแว้ว

9. jk2475

jk2475 New Member Member

332
    40
    0
    อืม!"""ต้องล้างหม้อ.....น้ำ.....บ้างละ
    ขอบคุณครับ

10. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    ล้ า ง แ ล้ ว มั น จ ะ ดี ก ว่ า เ ดิ ม ยั ง ไ ง ห ร อ คั บ

11. tui013

tui013 New Member Member

1,777
    238
    0
    แสรดดดดมึงจะเอาฮาถึงไหนวะเล่นกูเป็นชุดเลยเดี๋ยวกูก็ไม่หา Order ให้ซะหรอก:D

12. psYchosis

psYchosis New Member Member

449
    47
    0
    จุกระบายน้ำของหม้อน้ำจะอยู่ด้านล่างทางขวามือของหม้อน้ำ นะครับพี่หนึ่ง
    มันจะมีช่องให้ล้วงเข้าไป จากใต้กันชนหน้า เป็นจุกพลาสติกสีขาวนะครับ หมุนออกตามปกติ

13. ahingrace

467
    54
    0
    ตอนนี้ไมล์ 47xxx กว่า ๆ ล้างได้เลยน่ะ ขอบคุณครับล้างแล้วจะได้สะอาด ๆ
    หม้อจะได้อยู่นาน ๆ ชอบล้างนอกและในมันดีต่อรถครับ:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้