อยากรู้ว่า AMP มีกี่ Class ครับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย i9n0r, 13 พฤศจิกายน 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. i9n0r

i9n0r New Member Member

65
    1
    0
    คือผมอยากรู้ว่า AMP มีกี่ Class แล้วแต่ละ Class แตกต่างกันอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณครับ:confused:

2. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    คือจิงๆๆแล้วมันก้มีหลายคลาสอ่ะนะคับ แต่เอาที่ผมพอรู้ก็จะมี 4 คับ นอกจากที่ผมโพสก็รอท่านๆๆนมาเพิ่มล่ะกันคับ

1. คลาส เอ - ชนิดนี้เน้นในเรื่องคุณภาพเสียง มีความเพี้ยนตํ่าและมีเสียงรบกวนน้อย แต่มีข้อเสียในด้านความร้อนที่ค่อนข้างจะสูงเพราะมีการป้อนกระแสไฟอยู่ตลอดเวลา เหมาะฟังเพลงเน้นรายละเอียดของเสียงคับ

2. คลาส บี - ใช้ทรานซิสเตอร์ทำงาน 2 ตัวสลับกัน ข้อดีคือไม่ร้อน ข้อเสียคือความเพี้ยนเยอะคับ เสียงไม่ค่อยมีคุณภาพ

3. คลาส เอบี - ก้คือเหมือนเอาเอกับบีมารวมกัน ใช้ทรานซิสเตอร์ 2 ตัวในการทำงาน แต่ป้อนกระแสไฟในปริมาณที่ต่ำกว่าของคลาสเอ แต่การทำงานของทรานซิสเตอร์เหมือนคลาสบี จึงได้ข้อดีของทั้งสองคลาส คือไม่ค่อยร้อนมากและได้ความเพี้ยนของเสียงน้อยคับผม อาจจะไมได้เท่าคลาสเอ แต่ก้ใกล้เคียงคับผม แล้วกำลังขับยังได้มากกว่าด้วยคับ ชนิดนี้ใช้ขับได้หมดคับ กลางแหลม หรือซับ

4. คลาส ดี - ชนิดนี้ได้เปรียบเรื่องพลังขับมากกว่าชนิดอื่นๆๆ ได้เรื่องพละกำลังอย่างเดียว นิยมเอาไว้ขับซับอย่างเดียวคับ

i9n0r ถูกใจสิ่งนี้
  3. i9n0r

i9n0r New Member Member

65
    1
    0
    อ่อ มันเป็นอย่างนี้นี่เอง ขอบคุณมากคร๊าบ

4. lek_M

lek_M New Member Member

125
    10
    0
    แล้วเวลาไปซื้อดูยังไงครับ

5. Tar E36

Tar E36 New Member Member

137
    4
    0
    แอมป์เกรดมาตรฐาน จะมีบอกคลาสอยู่แล้วครับ เช่น เอ หรือ ดี

แต่แอมป์ส่วนใหญ่ที่เห็นกันตามท้องตลาด ที่ไม่จำเป็นต้องบอกคลาสก็มักจะเป็น เอบี

6. Clipped

Clipped Guest

0
    0
    0
    you forgot class T and IC amps

7. Robin

1,612
    45
    0
    คือผมรู้รายละเอียดแค่ 4 คลาสอ่ะคับ ส่วนคลาสอื่นๆๆยังไม่เคยลองคับเลยไม่กล้าแนะนำ
    แต่ 4 คลาสนี้ก้คือที่เล่นกันทั่วๆๆไปอ่ะคับ

ส่วนถ้าจะถามว่าดูยังไง ส่วนใหญ่แล้วก่อนซื้อผมจะดู spec จากเน็ตไปก่อนคับ หรือไม่ก็ถามพี่ๆๆที่มีความรู้ไปเลยคับว่าตัวนี้มันคลาสอาราย จะได้ซื้อได้ถูกอ่ะคับ

8. 4G93T_20G

4G93T_20G New Member VIP

10
    0
    0
    คุณ Robin นี่เก่งจังเลยนะครับ ผมเห็นตอบทุกกระทู้เลย

ขอบคุณ แทนสำหรับคนที่อ่านแล้วได้ความรู้คับ

9. Robin

1,612
    45
    0
    ไม่หรอกคับ ผมเพิ่งเล่นเครื่องเสียงมาได้ไม่นานเอง พวกพี่ๆๆเค้าเก่งกว่าผมอีก แต่เค้าไม่ค่อยว่างมาตอบ

กันอ่ะคับ ผมเข้ามาทุกวัน อันไหนรู้ก้ตอบไปคับ ความรู้ส่วนใหญ่ ก้ได้มาจากพี่ๆๆทั้งนั้นแหละคับ

10. diehard

diehard New Member Member

2
    0
    0
    ผมไปติดตั้งเครื่องเสียงมา ที่ร้านซาวด์เชค เห็นเขาบอกว่าเป็นคลาส ไอ ตัวที่ใช้แต่งแข่งเห็นเขาว่า วัตต์สูงที่สุดในโลก ตัวใหญ่มากครับ ต้องสี่คนยกแหล่ะครับ เป็นของ เจบีแอล

11. sopon2906

sopon2906 New Member Member

2
    0
    0
    มาเก็บความรู้ครับ สงสัยเรื่องนี้เหมือนกัน

12. ShauN

ShauN New Member Member

8
    0
    0
    อืม ยังมี Class G อีกครับ แต่ไม่ค่อยมีแบบทำมาเพื่อรถยนต์ครับ เน้น คุณภาพเสียง แระความดังครับ คลาสนี้ ส่วนมากหาได้ ก้อ กับ แอมป์บ้านครับ ถ้าแอมป์รถผมเห็นไม่บ่อยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้