วันนี้ไปต่อสวิต มา ช่างได้คิดค่าแรง550บาท เข้าทำอะไรมังผมไม่ได้ดู พอกลับบ้าน...

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย Thadsak Liangtrakoolchai, 14 มีนาคม 2014

< Previous Thread | Next Thread >
    วันนี้ไปต่อสวิต มา ช่างได้คิดค่าแรง550บาท เข้าทำอะไรมังผมไม่ได้ดู พอกลับบ้าน เพื่อนบอกไฟตรงสวิตทำไมไม่ติดก็เลยเปิดออกมาดูอย่างที่ภาพ มันแพงไปเปล่าครับ แล้วสายที่เหลือคืออะไร ดิเลร์ 1ตัวพอไม่ครับ

1. Dew Romkloa

Dew Romkloa Guest

0
    0
    0
    ไฟโชว์ไม่ติดหรอกคับ ดูจากสาย เค้าต่อแค่เปนสวิทปิดเปิดสองเส้น ไปสั่งงานรีเรย์เท่านั้น กลับไปหาช่างคนเดิมครับ :)

2. ผมต่อเองได้ไม่ครับ กลัวมันจะคิดตังเพิ่มช่วงนี้ งบน่อย

3. Dew Romkloa

0
    0
    0
    สวิทตัดหมอกใช่ป่ะคับ

4. Dew Romkloa

0
    0
    0
    กลับไปหาช่างเถอะครับ เป็นงานที่เค้าต้องรับผิดชอบ

5. ครับเดียวพรุ่งนี้กลับไปถามสักน่อย :)

6. Dew Romkloa

0
    0
    0
    ต่อสายเพิ่มอีกเส้นสองเส้น คงไม่เสียตังหรอกคับ :)

7. ไม่ใช่แล้วครับ เวลาต่อไฟตัดหมอก ให้ต่อตามวงจรข้างล่าง เปิดไฟตัดหมอกไฟหรี่จะติดด้วย เปิดไฟหรี่จะติดเฉพาะไฟหรี่ ไฟตัดหมอกจะไม่ติด แต่รูปไฟหรี่ที่สวิทช์จะติด

8. Dew Romkloa

0
    0
    0
    เซียนมาแล้วครับ :)

9. Dew Romkloa

0
    0
    0
    ถ้างั้นอีกยาวเลย :)

10. Jacky Jdm

Jacky Jdm Guest

0
    0
    0
    ืใช่ครับ nissan หมอกติดพร้อมไฟหรี่ แต่ถ้าเปิดหรี่อย่างเดียวก็ได้ ด้วย ....

11. ปลั๊กในวงจร กับปลั๊กสวิทช์ในรูปไม่เหมือนกัน แต่สามารถใช้ทดแทนกันได้ สายทั้งหมดมี 6 เส้น เหมือนกัน

12. รอไม่เกินชั่วโมง เดี๋ยวเข้าไปวิทยาลัย ฯ เอาสวิทช์มาเทียบสีสายให้ครับ

13. ขอบคุณครับ

14. สีสวิทช์จริง = สีในวงจร ส้ม/ดำ = ส้ม/ดำ , ส้ม = ส้ม , แดง/น้ำเงิน = แดง/น้ำเงิน , ดำ/แดง = เขียว/แดง , แดง/น้ำเงิน = แดง/น้ำเงิน , แดง/เขียว = แดง/น้ำเงิน , ดำ = ดำ

15. อธิบายตามวงจรน๊ะครับ ในสวิทช์จะมีหน้าคอนแทค สองชุด กับไฟหรี่หนึ่งหลอด

16. Dew Romkloa

0
    0
    0
    ขอบคุณด้วยคนครับอาจารย์ ขออนุญาตเก็บวงจรไว้ใช้งานนะครับ :)

17. คอนแทคชุดที่หนึ่ง ไว้คุมไฟหรี่ทั้งระบบ คือสายสีเขียว/แดงกับแดง/น้ำเงิน (ดูที่สวิทช์สายขนาดกลาง) ไปต่อพวงกับสวิทช์ไฟหรี่ที่คอพวงมาลัยครับ

18. คอนแทคชุดที่สอง ไว้ควบคุมไฟตัดหมอก คือสายสีส้มกับส้ม/ดำ (ดูที่สวิทช์สายขนาดใหญ่) จริง ๆ แล้ว ถ้าดูขนาดของสายไฟแล้วไม่ต้องต่อผ่านรีเลย์ก็ได้ โดยไฟบวกเข้าเส้นหนึ่ง อีกเส้นต่อไปยังไฟตัดหมอก แต่ถ้าต้องการต่อผ่านรีเลย์ เส้นนี้ก็ไปเข้าขดลวดของรีเลย์

19. ส่วนไฟหรี่ จะไฟหรี่จะมีสายสองเส้น สีแดง/น้ำเงินกับสีดำ (ดูที่สวิทช์สายขนาดเล็กสุด) สีดำต่อลงกราวด์ สีแดง/น้ำเงิน ต่อเข้ากับไฟหรี่

20. Dew Romkloa

0
    0
    0
    แล้วสวิทของแวนสีสายเหมือนกันรึป่าวครับ อาจารย์ กำลังจะมีไฟตัดหมอก กับเค้าเหมือนกันครับ :)

21. ขอบคุณครับอาจารย์

22. สีสายไฟไม่แน่ ครับ แวน มีปลั๊กสองแบบ สายไฟหกเส้นเหมือนกัน แบบแรกสายไฟมีสามขนาด ใช้วิธีดูขนาดของสายไฟครับ ส่วนอีกแบบสายไฟหกเส้นขนาดเท่ากันหมด ต้องใช้มิเตอร์วัดเอาครับ ผมจำสีสายไม่ได้ครับ

ถ้าเป็น B13 ที่คอนโซลจะมีปลั๊กของสวิทช์ไฟตัดหมอกรออยู่แล้ว และแถวหลังโคมไฟหน้าก็มีปลั๊กของไฟตัดหมอกรออยู่แล้ว เสียบปลั๊กได้เลย ส่วน NV Van ผมไม่แน่ใจว่ามีปลั๊กรออยู่หรือไม่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้