ไม่รู้แอมขับไม่พอหรือป่าว

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย nue_2L, 21 กรกฎาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nue_2L

nue_2L New Member Member

13
    0
    0
    แบบว่าลำโพงกระพือจนรถสั่นเลยอ่ะแต่เบสน้อยมาก เป็นซับ12นิ้ววอยคู่1200วัต
    ไม่ทราบว่าแอมไม่พอหรือไฟไม่พอ กันแน่หรือทั้ง2อย่าง
    และควรซื้อแอมประมาณกี่วัตดีครับ
    ช่วยชี้แนะหน่อยครับ
    ขอบคุณครับ

2. 13BT-REW

13BT-REW New Member Member

1,925
    12
    0
    อาการนี้เพิ่งแก้มาสดๆร้อนๆเลยครับ เกิดจากลำโพงไม่พอครับ วัตต์มันคงตีหลอกอะครับ พยายามดูแม่เหล็กหนาๆขอบยางนิ่มๆกว้างๆแล้วเสียงจะแน่น ราคาแล้วแต่งบที่เรามีนะครับ

3. nue2LLL

nue2LLL Guest

0
    0
    0
    ลำโพงไม่พอยังไงหรอครับ
    เพราะว่าแม่เหล็กตั้ง2ชั้นเป็นแบบวอยคู่ ผมคิดว่าแอมไม่มีแรงขับหรือ
    แล้วแก้ไงดีหรอครับ
    หาแอมแรงกว่านี่หรือไงครับ

ขอคำปรึกษาหน่อยครับ

4. superfan

superfan Member Member

58
    1
    8
    แอมไม่พอก้อหาที่เป็นโมโนบล็อคซัก1200.1มาขับหรือเอาคลาสดี1500.1ก้อใด้ทีนี้ละก้อ
    ขับหมดใส้หมดพุงเลยดีไม่ดีจะต้องหาซับใหม่อีกคู่

5. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ขอรายละเอีดที่แน่ๆของ ทั้งซับ ทั้งแอมป์ด้วยคับ

6. nut_vti

nut_vti New Member Member

258
    2
    0
    ตู้เเข็งเเรงดีหรือเปล่าครับ

7. nue_2L

nue_2L New Member Member

13
    0
    0
    ใช้ไม้ตีตู้20มิล ตู้ปิด
    ซับ 12 วอยคู่ของ โมบายอออดิโอ 1200w แม่เหล็ก2ชั้น
    แอมเปงของอคูตติก รุ่น alfa 2/200w ไม่รู้กี่วัต
    ช่วยชี้แนะทีครับ

8. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ผมลองเอาจากข้อมุลที่ให้มาพูดนะคับ เพราะว่าไม่รุ้ว่าข้อมูลที่ได้จากซับกับแอมป์มันจะถูกต้องมากแค่ไหน
    แอมป์ Ch. ล่ะ 200 แต่เอาไปขับซับที่รับ วัตต์ Maximun ที่ 1200 ผมว่ามันจะไหวเหรอคับ

ผมยกตัวอย่างนะคับ ส่วนใหญ่ซับมันจะมีบอกค่า nominal กับ maximum ลองไปหาดูนะคับ ว่ามันอยุ่ระหว่างที่เท่าไหร่ อย่างเช่น ถ้า nominal = 120 และ Maximun เท่ากับ 200 เราควรหาแอมป์ที่มีวัตต์ซักราวๆ 150-180 มาขับนะคับ แบบนี้ถึงเรียกขับพอคับ แล้วก็ถนอมทั้งซับและแอมป์ ดังนั้นเวลาเช็คว่าแอมป์พอมั้ย ก็ให้ดูวิธีนี้คับ จะได้ชัวร์ๆคับ

แต่ในกรณีนี้ ในเมื่อข้อมูลไม่ครบและไม่รู้ว่าวัตต์มันจิงแค่ไหน ผมว่าลองเอาแอมป์ตัวอื่นมาขับดูมั้ยคับ แบบหาแอมป์แรงๆมาลองดู ถ้ามันไม่มีอาการ ก็แสดงว่าเปนที่แอมป์ขับ

ปล. ดูแบบที่คุณ nut-vti ว่าไว้ด้วยนะคับ ว่าตู้เค้าตีมาถูกสูตรรึเปล่า และตู้ยึดดีมั้ย และก็แอมป์เค้าจูนมายังไงคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้