ขอคำแนะนำหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย tai8910, 25 กรกฎาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tai8910

tai8910 New Member Member

51
    3
    0
    ขอคำแนะนำหน่อยครับ
    ผมติดลำโพง Rainbow รุ่น SLX มานะคับในคู่หน้า
    ฟร้อน ผมเลือกรุ่นไหนดีคับของ Clarion งบ 10000+ได้อีก
    AMP ผมเล็ง Plannet Audio ตะกูล VX ขนาด 100.4 ใว้ ในราคา 13000
    SUB ไม่รู้จะเลือกกี่นิ้วดี 10-12 ผมชอบ Kicker comหรือcomVR

ช่วยแนะนำ AMP กะ SUB ทีครับผมจะเล่น ในระบบ FrontSteag

2. nut_vti

nut_vti New Member Member

258
    2
    0
    เคยลองฟังคิกเกอร์ยังครับ ไท เสียงมันเเข็งๆน่ะ เอามาเปิดอัดๆน่ะมันส์ เเต่เพลงช้าๆ ไม่ค่อยเวิร์ค

ฟังเพลงเเนวไหนล่ะครับ เดี๋ยวช่วยคิดเลือกซับ

3. tai8910

51
    3
    0
    ชอบแบบ ทั่วๆไปอ่ะครับ ไม่เน้น ฮิบฮอบฮาดส์คอล มีมันส์ๆบ้าง ชอบฟังเพลงร้องอ่ะครับ

4. nut_vti

nut_vti New Member Member

258
    2
    0
    ชุดที่คิดไว้เป็นเเบบนี้ใช่มั้ยครับ
    ฟร้อน clarian แอมป์ 4ch 1 ตัว ch1-2 ขับคู่หน้า 3-4 บริดขับซับ
    (คู่หลังใช้ไฮพาวเวอร์ขับ)

ถ้าจะใช้เเอมป์ตัวเดียวผมว่าเล่น 5ch DR น่าจะดีกว่านะครับ 520*5ราคาพอๆกะ 4ch ที่ ไท บอก
    เอา 1-4 ขับชุดคู่หน้าไปเลย 5 ขับซับ

ซับเเนะนำ prism 10 แต่น่าจะเล่นคู่นึง 10 นิ้วตัวเดียวเสียงไม่เต็มเเน่นอน
    คู่นึงโอเคนะครับราคาไม่เเรงด้วย รายละเอียดโอเค เเต่อัดหนักมีครางหน่อยๆ
    น่าจะเหมาะกับเเนวเพลงของ ไท นะครับ ไปลองฟังดูก่อนน่ะครับ อาจจะชอบมากกว่า Kicker
    หรืออีกตัวเลือกนึก็ Phoenix gold RSD12 ดอกเดียวฟังได้หลายเเนวดี เเบบนี้คงต้องใช้
    แอมป์ 2 ตัว หา 150*2 ขับซับ เเล้วก็หา 4 ch อีกตัวมาขับชุดหน้า

5. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ก็เล่น แอมป์ 4 Ch. ล่ะคับ 1/2 ขับคู่หน้า 3/4 ขับซับ โดยตามหลักแล้วถ้าเล่น Front Stage ต้องให้ความสำคัญกับคู่หน้าเป็นพิเศษนะคับ ถ้าลำโพงตัวที่ฟังอยู่ ชอบแล้วก็ไม่ต้องเปลี่ยนอาราย เพราะว่าถ้าคิดจะเล่นลำโพงแค่คู่หน้าคู่เดียว ก็มองถึงเสียงที่จะได้ออกมาว่าเราชอบมากแค่ไหนด้วยคับ

ส่วนตัวนะคับ ถ้าให้เลือกเล่นซับโดยการอิงจากวัตต์ของแอมป์ที่จะเล่น คงเล่นได้ในรุ่นเล็ก-รุ่นกลางเท่านั้นคับ เป็นผมแนะนำ JL นะคับ แต่เรื่องตัวรุ่นผมไม่แน่ใจนะคับว่ามันเป็น 12W1 รึเปล่า แต่แนะนำ 12 นิ้วคับ เพื่อเปิดอัดคับผม เพราะว่าเล่นแค่ดอกเดียวแล้ว JL ก็ยังเปนซับแนวนุ่มคับ

6. tai8910

51
    3
    0
    ขอบคุณคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้