มีใครจะ D.I.Y. การติดตั้งแก๊สรถยนต์มั่งครับ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย SaleShop, 25 กรกฎาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. SaleShop

SaleShop New Member Member

15
    0
    0
    ซื้อมาติดเองที่ร้านจัดให้ครบชุดรวมกระทั่งน็อตไม่ถึงหมื่นครับ ใครติดแก๊สเองเป็นแล้ว แนะนำกันหน่อยครับ

2. incubus

incubus New Member Member

2
    0
    1
    ดีครับๆ อยากให้มี diy ติดตั้งแก๊สเหมือนกัน ช่วยประหยัดเงินได้หลายพันเลยนะ
    คุณคนตั้งกระทู้ช่วยชี้แจงค่าของหน่อยได้ไหมครับ มีไรบ้าง ยี้ห้อไรบ้าง

3. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    เท่าที่ผมเห็น (คือไปติดที่ร้านมาแล้วล่ะ)
    มันไม่น่ายากนะครับ (ถ้าอุปกรณ์พร้อม)

4. hello

hello Member Member

125
    3
    18
    เอาแบบที่ผมติดละกัน นะครับ
    1. ผมทำการยึดถึงแก๊สก่อนนะครับ ด้านหลังรถนะครับ ของผมทำขาโดยใช้เหล็กฉากแบบหนา ทำการวางพาดแล้วเจาะรูหัวท้ายและทำการเจาะรูยึดถึงแก๊สด้วย และทำการร้อยน็อตยึดถังครับ
    2. ทำการเจาะ 2 รู ให้สำหรับสายเติมและสายทองแดงครับ (ต้องให้ได้ขนาดของท่อหยักกลมๆนะครับเรียกผิดขออภัย เพราะต้องเอาท่อนี้หุ้มทั้งสายเติมและสายที่เดินไปทางด้านหน้า) ขณะร้อย ต้องให้ท่อสีดำที่คลุมยาวออกไปจากรูประมาณ 15 เซ็นครับ (เพื่อให้ผ่านขนส่งครับทั้งสองท่อ) แล้วก็ทำการยึดหัวเติมครับด้านท้ายรถนะครับ แต่ต้องให้เขาเติมแก๊สให้เราได้ด้วยนะครับก็กะเอาไว้หน่อยละกัน ส่วนอีกด้านต้องเดินท่อทองแดงที่ร้อยสายยางเรียบร้อยแล้วเดินมาจากใต้ท้องรถก่อนนะครับแล้วค่อยต่อ(อย่าลืมเอาท่อดำๆสวมนะครับ)
    3. ทำการหาที่ยึดหม้อต้มและหม้อกรองแก๊สด้านหน้ารถครับ อันนี้ขึ้นอยู่กับรถแต่ละคันครับ (การติดหม้อต้มแนะนำว่าสายที่เดินจากหม้อต้มไปมิกเซอร์ยิ่งสั้นเท่าไรยิ่งดีนะครับ) เมื่อหาที่ยึดได้แล้ว หม้อต้มจะมีสายน้ำ สองเส้นครับ เข้าและออก ก็ใช้สายยางจ้ำเข้าได้เลยครับ(ที่ใช้กับหม้อต้มนะครับของผมเป็นหม้อต้มแบบมีแวคคัมด้วยก็เลยต่อสายแวคคั้มด้วยครับโดยการใช้สายสามทางนะครับ)ถ้าเครื่องไหนไม่มีทางน้ำก็เอาน้ำจากท่อยางน้ำได้ครับ ทำการตัดต่อท่อยางมีตัวที่สวมกับท่อยางขายครับไม่ต้องห่วง เสร็จแล้วทำการยึดกรองแก๊สด้วยนะครับ เพราะว่า ท่อทองแดงก่อนจะนำแก็สเขาหม้อต้มต้องผ่านกรองครับ แล้วถึงเข้าหม้อต้มครับ ท่อต่างๆยึดให้แน่นด้วยนะครับ เพราะเวลาแบล็คไฟจะได้ไม่หลุดง่ายๆครับ อ้อหากกลัวตรงนี้เขามีตัวระบายแรงดันขายครับ จะได้ไม่เกิดการแบล็คไฟ(ระเบิดเล็กๆอ่ะครับ)
    4. ติดมิกเซอร์ครับ ของผมติดที่หน้าลิ้นปีกผีเสื้อครับ ส่วนขนาดมีให้เหลือกแล้วแต่รุ่นครับ แล้วเดินสายแก๊สต่อกับหม้อต้มครับ อันนี้ก็มีเทคนิคนิดหน่อยครับ หากของใครติดแล้วยังหลวมก็ลองส่งโรงกลึงหรือไม่ก็ หายางมารัดนะครับ ของผมใช้ยางมอไซครับ แน่นเลย อ้อเช็คนิดนึงก็ดีครับ
    5. เดินท่อทองแดงครับ โดยการเดินนั้นต้องสอดท่อมากับสายยางนะครับ ของผมเดินมาคู่กับท่อน้ำมันครับ พยายามอย่าให้โดนหรืออยู่ใกล้กับช่วงล่างในส่วนที่ขยับตัวได้นะครับ
    6. แล้วก็เดินสายไฟครับ ของผมทำเองนะครับ โดยใช้รีเลย์ 8 ขา กับ 5 ขาครับ มาทำการ ตัดการทำงานของปั้มติ๊กและหัวฉีดครับ ส่วนเกจ์วัดผมใช้ของเดิมครับ เวลาใช้แก๊สก็จะขึ้นปริมาณแก๊สในถังครับ เวลาใช้น้ำมันก็จะขึ้นปริมาณของน้ำมันครับ หากเกิดปัญหาในกรณีใดก็แล้วแต่จะตัดการทำงานไปใช้น้ำมันครับ
    คล้ายสวิทออโต้ครับ
    อันนี้เป็นขั้นตอนแบบคร่าวๆนะครับ ไม่ได้ละเอียดมากนักแต่ก็ประมาณนี้ละครับ คำแนะนำสุดท้าย ทำโดยมีผุ้เชียวชาญผู้ชำนาญงานดีกว่าครับ พอดีพี่ผมเขารับติดอยู่นะครับก็เลยทำกันเองนะครับ ประหยัดดีครับ
    รวมทั้งหมดก็ประมาณ 9000 บาท ครับ :D ค่าของนะครับ

5. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    เด๋วผมก็จะลองเหมือนกันครับ ติดที่ร้านมาคันนึงแล้ว ไมน่ายากอะไร

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้