อยากรู้ว่าซีนอน สีอะไรสว่างสุดครับ แล้วค่าK มันหมายความว่ายังไงครับ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย babyck, 24 กรกฎาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. babyck

babyck New Member Member

51
    0
    0
    อยากรู้ว่าซีนอน สีอะไรสว่างสุดครับ แล้วค่าK มันหมายความว่ายังไงครับ กะลังตัดสินใจจะซื้อครับ ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ

2. BurnS

BurnS Member VIP Member

324
    13
    18
    คราวๆล่ะกันคับ K ที่ประมาณ 4300 K สว่างสุด ค่าK ไม่ได้บอกถึงค่าความสว่างคับ แต่จะบอกถึงแฉดสี ยิ่งค่า K เยอะก็จะยิ่งสว่างน้อยลงคับ รอผู้รู้มาเพิ่มเติมคับผม :D :D

3. Thump

Thump New Member Member

81
    2
    0
    ของที่ติดจากโรงงานครับ สว่างสุด จะต่างกันก็ที่โคมครับ(แต่ก็ไม่แน่ครับเพราะเห็นมีของแต่งแบบ50วัตต์)

คือผมสังเกตุเอาเองว่าโคมโปรเจคเตอร์จะสว่างน้อยกว่าโคมแบบรีเฟรกเตอร์(ตาเพชร)คับ

4. Cookiesbank

Cookiesbank New Member Member

2
    0
    0
    แบบ เดิม ๆ โรงงานสว่างสุดคับ ขาวอมเหลือนิด ๆ ประมาณ 4300 เค อ่ะ แบบวิช แบบคัมรี่อ่ะ แต่ว่าไฟซีน่อนเนี่ยความขึ้นอยู่กับโคมไฟของรถด้วยอ่ะคับ ว่าออกแบบมาเพื่อหลอดซีน่อนป่าว เพาะว่ารถที่มีมาจากโรงงานแล้วเนี่ยโคมจะลดการจ้าของไฟ แต่ให้ความสว่างได้ดีอ่ะ คือจะไม่แสบตารถที่สวนมา แต่ถ้าเป็นรถที่ไม่ได้มีซีน่อนมาจากโรงงานเนี่ย แล้วเอาไปใส่นะคับ ยิ่งโคมมัลติรีเฟลกที่กำลังนิยมกันเนี่ยนะ สว่าง จ้า ฟุ้ง แสบตา รถคันที่สวนคับ ผมโดนรถที่สวนเปิดไฟสูงใส่ประจำ นี่ขนาดปรับลงแบบต่ำโคด ๆ แล้วนะ ผมว่าถ้าจะใส่หาโคมโปรเจคเตอร์มาใส่อ่ะคับ จะส่องได้ไกลกว่าแล้วรถคันที่สวนมาจะได้ไม่แสบตามาก เราก้อไม่โดนด่าด้วย ยังไงลองดูคับ :)

5. [ Da Vinci Code ]

[ Da Vinci Code ] New Member Member

685
    63
    0
    K คือ ความเข้มแสงคับ ที่ความเข้มแสงต่างกัน สีที่ปรากดจะขึ้นอยุกับ อิเล็กตรอนที่รับค่าควอนตัม ได้มากที่สุด จะแสดงสีที่อิเล็กตรอนส่วนใหญ่ที่รับได้ครับ สีก้คือพลังงานที่อิเล็กตรอนปล่อยออกมาจากการเลื่อนชั้นระดับพลังงานด้วยคับ

6. เท่าที่ดูมา เห็นช่างบอก7000Kสว่างสุดนะครับเป็นสีขาว ค่าKคือค่าของสีครับประมาณว่า แดง เหลือง ขาว ฟ้า ม่วง จากค่าต่ำมาสูงครับ ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมดูนะครับ

7. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    6000 K กับ 8000 K จะสว่างมองเห็นได้ดีกว่า HALOGEN ไหมครับ กลัวเสียเงินฟรี

8. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    เห็นไฟที่มีขายตามห้างฯ ที่กล่องมันมี H3 H4 มันคืออะไรเหรอครับ

9. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    คือชนิดขั้วหลอดไฟครับ ส่วนมากรถที่มีโคมเดียวจะเป็น H4 สองไส้ นอกนั้น ใส้เดียวมีหลายแบบมากครับ

10. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    ขอบคุณมากครับ

11. โพ

โพ Guest

0
    0
    0
    ค่า K นั้น จริงๆ แล้วเป็นการเปรียบเทียบเท่านั้นนะคับ เป็นการเปรียบเทียบว่า สีของไฟที่ xxx K นั้น จะให้สีของแสงเทียบเท่ากันกับสีของแสงที่เกิดจากแหล่งกำเนิดแสงที่อุณหภูมิ xxx K (Kelvin) น่ะครับ
    ซึ่ง ไม่เกี่ยวกับปริมาณของแสงที่ส่องออกมานะครับ ดังนั้นโดยทั่วไปแล้ว หลอดไฟซีนอนนั้น ถ้าหากเป็นหลอดชนิดเดียวกัน ผลิตออกมาจะโรงงานเดียวกัน แม้จะสีต่างกันก็ตาม ก็จะให้ปริมาณของแสงออกมาใกล้เคียงกันมากนะคับ
    แต่ว่าปริมาณของแสงเพียงอย่างเดียวก็ยังไม่สามารถที่จะบอกถึงความสว่างของแสงได้คับ ซึ่งความสว่างของแสงที่ส่องออกมานั้น จะแปรผันตามสีของแสงด้วยครับ เพราะว่าสีของแสงที่แตกต่างกัน จะให้การสะท้อนที่แตกต่างกันเช่นกัน ขึ้นอยู่กับสิ่งที่แสงตกกระทบนั้นๆ ซึ่งจะเห็นได้ว่า แสงที่สามารถตกกระทบได้ดีคือแสงสีแดงครับ ส่วนที่แย่สุดๆ คือสีม่วงครับ

ดังนั้น แสงที่เราสามารถมองเห็นได้ชัดเจนที่สุดคือแสงสีแดงครับ แต่ว่าแสงสีแดงนั้นเป็นแสงที่เรามองแล้วไม่สบายตา ซึ่งแสงสีเหลืองเป็นแสงที่ให้ความสบายกับสายตาของเรามากกว่า ดังนั้น แสงจากไฟหน้ารถส่วนใหญ่จึงมักเป็นสีเหลือง แต่ว่าแสงจากไฟซีนอนนั้น เพื่อเพิ่มความสวยงาม และใกล้เคียงกับแสงของดวงอาทิตย์ และให้ความสว่างได้มาก นั่นคือ ค่าความสว่างประมาณ 4200-4300 K ครับ (ดวงอาทิตย์ น่าจะประมาณ 5000 K นะครับ) สาเหตุที่ไฟซีนอนจากโรงงานไม่เป็น 5000 K หรือมากกว่านั้น ก็เพราะว่า ยิ่งค่า K สูงๆ ขึ้น แม้จะทำให้แสงที่ส่องออกมาเริ่มออกไปทางสีขาว แต่ สีขาว เป็นสีที่ถูกดูดซับ ได้ง่ายกว่า สีเหลือง ทำให้การมองถนนยากกว่านั่นเองครับ

โอย มึน พิมพ์เอง มึนเอง ทำไมพิมพ์แล้วอ่านเองแล้วงงๆ ก็ไม่รู้ เอาไว้มาต่อละกันคับ เดี๋ยวผมจะมึนไปกว่านี้ (พอดีทำงานอยู่ด้วย เด๋วเจ้านายมาเห็น)

ปล. ตอนนี้ผมก็ใช้ไฟซีนอนอยู่ ใช้ที่ 6000K สีก็สวยดีครับ แต่ว่าความสว่าง (หรือการสะท้อน) อาจเทียบกับที่ติดมาจากโรงงานไม่ได้ครับ
    อีกข้อ ถ้าเกิดใครจะไปติด ผมแนะนำว่าอย่าใช้ไฟที่มีค่า K เกิน 8000K เลยครับ แม้ว่าจะสวยจริง แต่ว่าสำหรับผมแล้วมันไม่คุ้มค่ากับการใช้งาน และความเสี่ยงต่ออุบัติเหตุที่อาจเกิดขึ้น โดยเฉพาะเวลาฝนตก และที่สำคัญ เสี่ยงต่อการโดนซิวด้วย T_T

12. momoman2006

momoman2006 New Member Member

19
    0
    0
    ข้อมูลดีและมีเหตุผลครับ

ขอเพิ่มเติมนิดนึงน่ะครับ
    เนื่องจากสีจากหลอดไฟรถยนต์นั้นสีที่สะท้อนวัตถุตอนกลางคืนได้ดีที่สุดก็คือแสงสีเหลือง ยิ่งถ้าเหลืองแบบตัดหมอกจะยิ่งสะท้อนวัตถุตอนกลางคืนได้ดีครับ แถมเวลาฝนตกหนักหรือมีหมอกลง แสงสีเหลืองสามารถที่จะทะลุม่านฝนกับหมอกได้ดีกว่า แสงสีอื่น ๆ ครับ

ส่วนเรื่องความสว่างของหลอดไฟนั้น ไม่ได้วัดที่ค่า K ครับ ตามที่ข้อความข้างบนได้บอกนั้นถูกต้องแล้วครับ การวัดค่าความสว่างของแสงเท่าที่ทราบว่า หน่วยวัดจะเป็น ลูมิน ครับ ไม่ใช่ค่า K อย่างที่หลายคนเข้าใจผิดกัน

13. << PeTcHy Green Projek >>

<< PeTcHy Green Projek >> New Member Member

455
    4
    0
    แง้วๆ ติด 16000k ไปแย้วอ่า ม่วงเลย อิอิ

14. benzd

benzd New Member Member

311
    4
    0
    แล้วesมันH3หรือH4อ่ะ งงจัง

15. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    มารับความรุ้คับ

16. moomoomoo

moomoomoo New Member Member

34
    0
    0
    เยี่ยม

เยี่ยม

17. JON_TNT

JON_TNT New Member Privilege

231
    1
    0
    ตำรวจ จะจับ ที่ค่า K เท่าไหร่คับ

18. golf2765

golf2765 New Member Member

209
    0
    0
    ความรู้ทั้งนั้นเรยครับ
    ขอบคุณทุกๆท่านน่ะครับ

19. Aozeza007

Aozeza007 New Member Member

7
    0
    0
    ตำรวจจับ10000kตั้งแต่8000ลงมาไม่เป็นไร

20. Midnight R-Shi

Midnight R-Shi New Member Member

27
    0
    0
    แถวบ้านผมกี่ K ก็เห็นโดนหมดเลยครับ แต่แถวบ้านมันจะจับตามยี่ห้อรถอ่ะกะรุ่น

ถ้าพวกรถธรรมดานี่โดนหมดเลย รถหรูๆ หน่อยไม่โดนครับ

กับรถแต่ง 200SX ไรงี้ก็ไม่โดน เด๋วนี้ปิงปองเค้าดูเป็นอ่ะว่ารถคันไหนแต่งแพงไม่แพง !!!

21. Myjeabb dRIFTing

Myjeabb dRIFTing New Member Member

193
    5
    0
    มีน้าเป็น ตำรวจ ยุเคยถามเหมือนกัน เขาบอกว่าไฟทุกชนิด ไม่ว่า สว่างมากน้อยแค่ไหน แต่ไม่ได้เป็นไฟที่มาจากโรงงาน โดนจับหมดคะ

ที่เขาไม่จับพวก ดีแม็ค หรือ BMW เป็นต้น เพราะว่า รถพวกนี้ มีไฟ ซีนอล ติดมาจากโรงงานยุแล้วจ๊ะ

อันนี้ลุงจ่า เขาพูดนะ 555 แต่เราก็ติด แค่ h4 สีเหลือง นวล แล้วเพิ่มดีเลย์เอาอย่างเดียว
    เบื่อมากพวก สีฟ้าเปิดแรง ๆ เนี่ย
    เวลา สวน ทางกัน รุสึก แสบตาสุด ๆ เซ็ง ^^

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้