ช่วยด้วยครับเวลาขับรถตอนฝนตกรถมันมีอาการ....

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย lacker, 10 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. lacker

lacker New Member Member

25
    1
    0
    เวลาขับรถตอนฝนตกหนัก ๆ แล้วบนท้องถนนมีน้ำขังเป็นบางที่ เวลาผมขับรถผ่านมัน

รถผมมีอาการออกช้ายออกขวา ทั้ง ๆที่ผมไม้ได้หมุ่นพวงมลัยเลยเหมือนยังกับควบคุมรถไม่อยู่

ไม่ทราบว่าเกิดจากอาไรหรอครับ เอารถไปตั้ง 0 แล้วก็ไม่หาย ถามช่าง ๆ ก็บอกว่าเป็นเพราะเราเอารถไปโหลดมา จริงหรือป่าวครับ:confused:

2. Khing_CR

Khing_CR New Member Member

205
    11
    0
    ก็ปกตินิครับ เหอๆ ... เลี่ยงตรงน้ำขังดีที่สุดครับแล็ค มันจะดึงรถเราไปทางที่น้ำขังอ่ะ ประมาณว่าเสียแรงเสียดทานจากถนนอ่ะครับ แต่มากน้อยแล้วแต่น้ำหนักรถด้วย น่าจะประมาณนี้นะ รอท่านอื่นๆ มาบอกต่อครับ

3. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    เ ป็ น ป ก ติ ทุ ก คั น แ ห ล ะ คั บ เ พ ร า ะ ต ร ง

ที่ น้ำ ขั ง ย า ง จ ะ แ ต ะ พื้ น ไ ม่ ไ ด้ เ ต็ ม ที่ คั บ

4. .:: ป๋องแป๋ง ::.

.:: ป๋องแป๋ง ::. New Member Moderator

591
    73
    0
    ปกติครับ น้ำขังเยอะ ยางรีดน้ำได้ไม่ดี + หน้ายางกว้าง ทำให้เกิดอาการแฉลบ ทางที่ดีหลีกเลี่ยงน้ำขัง แล้วก็ค่อยๆ ขับนะครับ อันตรายมาก อุบัติเหตุเกิดบ่อยๆ ครับเวลาเจอน้ำขัง

5. tae_civic

tae_civic New Member Member

43
    2
    0
    เป็นอาการปกติครับ

6. Pikba

Pikba New Member Member

258
    1
    0
    ตามแรพบนเลยครับ มันเป็นปกติ ยิ่งถ้า เพิ่มความเร็วมากเท่าไรก็ยิ่งลื่นมาก(แต่มันส์) ^^

7. lacker

lacker New Member Member

25
    1
    0
    โล่งอกไปทีนึกว่าเราเป็นคันเดียวชะอีก คุณพี่ขิงครับมิสติ้งเมื่อไรบอกผมด้วนนะคร้าบ

8. NAMTAWHOO

NAMTAWHOO New Member Member

356
    44
    0
    ขึ้นอยู่กับยางครับ ถ้าดอกยางลักษณะ เกาะ ถนนดีในที่แห้ง ดอกยางบั้งจะใหญ่ หนึบดี แต่เจอถนนเปียกก็หนาวๆอยู่นะครับ
    แต่ถ้าดอกยางละเอียด รีดน้ำดีก็จะดีสำหรับถนนเปียกอ่ะครับ เพราะฉะนั้น เลือกใช้ยางให้เหมาะกับสภาวะด้วยแล้วกันนะครับ ...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้