ผมปัญหามารบกวนชาวสมาชิกหน่อยครับท่านผู้รู้ช่วยด้วยครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย คากิซัง, 11 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. คากิซัง

คากิซัง New Member Member

159
    19
    0
    คอมแอร์รถของผมมันตัดบ่อยมากๆครับไม่ทราบว่าท่านในเป็นแบบผมบ้าง มีทางแก้อย่างไรช่วยแนะนำหน่อยครับ
    ขอบคณุร่วงหน้าเลยครับผม#336#เจตน์ :cry:

nv1020 และ jaturong03 ถูกใจสิ่งนี้
  2. ต้องดูว่ามันตัดต่อบ่อยขนาดไหน

ถ้าอุณภูมิภายในห้องโดยสารมีความเย็นตามที่เราตั้งเทอร์โมสตัทแล้ว คอมจะตัด-ต่ออยู่ประมาณ ต่อ 30-45วิ และตัด
    10-15วินาที ถือว่าปรกติครับ(กรณีรถจอดอยู่กับที่นะครับจะตัด-ต่อประมาณนี้)

ถ้าตัด-ต่อบ่อยมากสาเหตุน่าจะมีอยู่
    1. เทอโมสตัทเสีย
    2.น้ำยาขาด เพราะที่ดรายเออร์จะมีเซนเซอร์วัดระดับน้ำยาอยู่ ถ้าคอมทำงานน้ำยาจะค่อยๆลดระดับลงจนต่ำกว่าตัว
    เซนเซอร์
    3. ที่ตัวคอมแอร์จะมีสายไฟออกมา 1 เส้น ลองดูว่าที่ปลั๊กรอยต่อสายหลวมหรือเปล่าว

เบิ้องต้นน่าจะมีแค่นี้นะครับ ที่เราสมารถตรวจดูเองก่อนจะไปถึงร้านแอร์

jaturong03 และ pop-ja ถูกใจสิ่งนี้
  3. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    นั่นหละครับ สามข้อข้างบนเลย

อีกข้อนึงก็ ครัชแม่เหล๊กคอมเพลสเซอร์ไม่จับครับ จับปล่อย จับปล่อย ลูกปืนแตก

เข้าร้านเลยครับ .....

เอิ๊กๆๆๆ แต่ ผมคิดว่าเป๊นเพราะ ใส้แมกส์ ใหญ่ไป ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ(แซวเล่น)

pop-ja ถูกใจสิ่งนี้
  4. tae_nissannv

tae_nissannv New Member Member

677
    37
    0
    ของผมเคยเป็น ให้ร้านดู ปรากฏว่า เทอโมสตัทเสีย
    ------------------------------------------------------------
    ที่เหลือก็ไม่รู้คับ ตามผู้รู้ด้านบนเลยคับ
    อาจเปนได้ทั้งนั้น

jaturong03 และ pop-ja ถูกใจสิ่งนี้
  5. Epon

Epon New Member Member

137
    20
    0
    รถในภาพคุณ เด็กต่างหวัด ทำสี ดุ สวยโคตรๆครับ

6. kooknv

kooknv New Member Member

319
    13
    0
    ตามผู้รูข้างบน ครับ....

7. kooknv

kooknv New Member Member

319
    13
    0
    เด็กต่างจังหวัด..ยังจำเราได้เปล่ว KOOK NVที่เจอหลังบิ๊กซีราชบูรณะ... เงียบหายไปนานจัง

jaturong03 ถูกใจสิ่งนี้
  8. บ่อยขนากไหนครับ ตัด1นาทีต่อ1นาที หรือว่าตัดปุ๊บต่อปั๊บ
    ขอเพิ่มอาจเกิดจากอีวาพีเรเต้อ(ตู้แอร์)ตันครับ เพราะหางเทอโมมันเสียบอยู่ตรงครีบ พอแผงตันระบายความเย็นไม่ออกเทอโมมันเลยดเปิดตัวบ่อยๆครับ ลองดูทีละจุดถ้าดเป็นตามผมว่าถอดช่องกลางออกมาถอดฟร้อนออกเห็นตู้แอร์ถอดช่องลม4ช่องออกฉีดโฟมล้างแอร์อักเข้าไปเลยครับ(ง่ายดี)ไม่แนะนำโซดาไฟครับเพราะมันจะกัดท่อบางรั่วง่าย ทีนี้ปล่อยให้มันไหลออกทางท่อเดรนครับ แจ่มมมมมมมม

9. จำได้ครับ....สวัสดีครับ
    พอดีผมได้งานที่ใหม่ เป็นงานติดตั้งห้องเย็น ไม่ค่อยได้อยู่บ้านเลยหายไปนานเลย

10. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    เคยเป็นตัดต่อจังหวะฮิบฮอพเลยละ แอร์ไม่มีเย็นเลยพวกขยันตัดต่อมาก
    สุดท้ายก็เทอร์โมสตัทเสีย แต่ตอนแรกช่างที่ร้านแอร์ไม่ยอมเปลี่ยนให้ช่างบอกเปลี่ยนไปก็ไม่หายหรอก มันต้องเช็ครั่ว เช็คนู่นเช็คนี้ ผมเลยเอางี้พี่ เปลี่ยนให้ผมหน่อยเหอะไม่หายไม่เป็นไรรถต้องใช้อ่ะแบบว่ารีบนะ
    ช่างก็ยังดียอมเปลี่ยนให้ โดนไป 750บาท ทุกวันนี้ก็ยังใช้งานได้ปกติ...:D

ยังไงลองเช็คดูครับ...

11. green nv #032

2,789
    89
    0
    หวัดดีน้องโอ๋ด้วยคน สบายดีนะครับแล้วยังอยู่ที่เชียงใหม่รึเปล่าครับ...:D

12. คากิซัง

159
    19
    0
    ขอบคุณทุกคำตอบเป็นอย่างมากครับยังไงครอบครัวนี้ก็อบอุ่นเหมือนเดิมไม่มีเปลี่ยน

13. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    ตามผู้รู้ด้านบนนะครับ

14. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ถ้าไม่แพงเท่าไหร่ก็เปลี่ยนไปเลยครับ ของใหม่450บาทขาดตัวเดนโซ่ครับ ไม่รู้นะ แต่ผมซื้อมาเปลี่ยนเองอ่ะคับ

15. หวัดดีครับ และก็ขอโทษด้วยนะครับ ที่หายไปนาน
    :teeth:

16. ขอบคุณครับ....:D

17. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    ลองตามผู้รู้นะครับ

18. Purd_Prostreet2

Purd_Prostreet2 New Member Member

316
    20
    0
    ขอถามด้วยครับ ของผมมันตัดปุ๊บต่อปั๊บเป็นประมาณ 3-4 ครั้งเลย แต่มันประมาณ 5-10 นาทีเป็นที แต่แอร์ก็ยังเย็นอยู่ครับ มันน่าจะเป็นที่ตัวไหนครับ

19. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    น่าจะอาการแบบข้างบนน่ะคับ

20. คากิซัง

159
    19
    0
    มีทุกคำตอบที่คุณถาม 5555555555

21. green nv #032

2,789
    89
    0

เอาแบบที่เคยสังเกตุรถพี่ๆ-น้องเราตัวหัวฉีดนะครับ เห็นตัดต่อประมาณนั้นเกือบทุกคันเลยครับ...ถ้าแอร์เย็นปกติดี คิดว่าคงไม่มีตัวไหนเสียครับ...:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้