ขอคำแนะนำเพิ่มครับ " ค้ำโช๊คหน้า 3 จุด " กำลังจะทำครับ

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย GAZE SPEED, 12 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. GAZE SPEED

GAZE SPEED New Member Member

2,521
    26
    0
    นี่เป็นแบบ คร่าวๆ นะครับ สเกล อาจมีเพี้ยนๆ ไปนิด

แต่ก็พอจะเห็นภาพ ซึ่งผม กำลังจะทำ แต่มีบางส่วนที่ผมยังตัดสินใจไม่ถูก ว่า จะใช้วัสดุอะไร

แล้วพอเสร็จออกมา มันจะใช้งานได้ดีหรือไม่

ภาพแรก คือแบบร่าง ของผมก่อนนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 พฤษภาคม 2008
  2. GAZE SPEED

2,521
    26
    0
    ส่วนแรก คือ ผมจะให้โรงกลึง กลึงบูทเหล็ก ขึ้นมา แบบในรูป 4 ตัว รูน๊อตที่ผมคิดไว้ ก็คงจะเป็นน๊อต เบอร์ 12

เพื่อจะมาอ็อคติด กับ ท่อ ท่อน ยาวๆ ประมาณ 50 CM แต่ผมยังไม่รู้ว่า จะใช้วัสดุอะไร ที่มันแข็งแรง และรับแรงดึง แรงบิดได้ ดีกว่า แปป สเตนเลส

แต่ถ้าใช้เป็นเลส ก็จะได้ความสวยงาม ถ้าจะใช้ ผมคงเลือกหนากว่าคราวที่แล้ว

3. GAZE SPEED

2,521
    26
    0
    ส่วนที่สอง จะเป็น ขาเหล็ก ตัว C ซึ่งผมจะ ต่อ เพิ่ม ออกมาจะ แป้นค้ำโช๊คเดิม ของU12 ที่มีอยู่ในรถ

ในลักษณะแบบในภาพ แล้วเจาะรู บน ล่าง เพื่อจะ ร้อยน๊อต ลงไป

4. GAZE SPEED

2,521
    26
    0
    ส่วนที่สาม ที่ติดกับ ผนัง ฟลายวอล์ล (ผมเรียกถูกรึป่าวไม่รู้ อิอิ ) ผมสังเกตุเห็น จะมีจุด แถวๆ ตรงกลาง

จะมีรู น็อตเบอร์ 10 อยู่ 3รูด้วยกัน แต่ตอนนี้รูนั้น ยังถูกปิดไว้ ด้วย จุกดำๆ ผมไม่ทราบว่า มันใช้ทำอะไรตรงนั้น หรือทำมาไว้เผื่ออะไรซักอย่างรึเปล่า ไม่แน่ใจ

แต่ ผมกะว่า จะตัดเหล็ก แล้วทำตามแบบนี้ ในภาพ

5. GAZE SPEED

2,521
    26
    0
    พอเสร็จออกมา น่าจะเป็นในแบบในภาพ เป๊ะๆ ประมาณนี้อ่ะครับ ขอคำแนะนำ ด้วยนะครับ

จิงๆแล้ว ผมยังไม่รู้ จุดประสงค์ ของค้ำสามจุดเลย แต่ สองจุดอ่ะ ทราบแล้ว ไม่ทราบว่ามันต่างกันรึเปล่า

6. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    อิอิทำเลย อิอิ.........

7. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    ไม่ทราบคับ....อิอิ

8. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :rolleyes:;) อืม.......
    คิดแล้ว............. ไม่ยุ่งดีกว่าครับ...........
    ขี้เกียจเหมือนคราวก่อนๆ....... อ่ะ

;)

แก้ไขล่าสุด: 12 พฤษภาคม 2008
  9. YOYO BB U12

YOYO BB U12 New Member Privilege

762
    2
    0
    ทำเลยคับทศ ไม่ลองไม่รู้ ถ้าดีแล้วทำเผื่ออันนึง อิอิอิ

10. marko555

marko555 New Member Privilege

3,491
    10
    0
    อิอิ

11. OATH

OATH New Member Privilege

1,605
    4
    0
    อย่าลืมทำให้ มุมองศาที่เป็นสามเหลี่ยมทางด้านหัวโช้ค ทั้ง สอง ข้างเท่ากันด้วยนะ ...........

12. Boong

Boong New Member Privilege

4,015
    9
    0
    สามเหลี่ยมหน้าจั่วอิอิอิ

13. GAZE SPEED

2,521
    26
    0
    รับแซบ ตาโอ้ต กะว่า จะไปปรึกษาโรงกลึง เรื่องค่าใช่จ่าย

แต่ตอนนี้ ติดปัญหานิดหน่อย

มันติดกระปุกน้ำมันเบรค ถ้าต้องการให้ ก้านเหล็กอีกท่อน มันไปยึดชิด ติดกับผนัง ห้องเครื่อง กำลังหาวิธีอยู่

14. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :D บ๊ะจ่างงงงงงงง :D

15. marko555

3,491
    10
    0
    เอ้าๆๆๆ พี่อ้วน ค้ำเเก้ม ละเมื่อไหร่เริ่มคับ อิอิ ทำมาสู้หน่อยจิ อิอิ

16. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    กระจับ.......

17. GAZE SPEED

2,521
    26
    0
    คุยค่าใช้จ่ายโดยประมาณ ทั้งหมด รวมติดตั้ง น่าจะอยู่แถวๆ 800-1000 บาทครับ

บูทตัวละร้อยกว่าบาท ชุดนึงใช้ 4 ตัว ก็ 400 ก่าๆ เดี๋ยวที่ร้านเค้าจะไปหาเหล็กแข็ง คาดสีฟ้ามา เค้าบอกว่า เหนียว และแข็งแรงดี

แล้วก็ ทำขาตัวซี ทำแป้นอีก ค่าเชื่อม เจาะรู อีก รวมๆแล้วน่าจะอยู่ราวๆนั้น

ตอนนี้กำลังอยู่ในช่วงการ คำนวน องศา ของมุม สามเหลี่ยม ให้เท่าๆกัน แล้วจะไปแก้ที่ตัวแป้นยึดติดผนังแทน เพื่อให้หลบกระปุกน้ำมันเบรค

ถ้าเป็นลักษณแบบในภาพ ซึ่งผมกำลังหลีกเลี่ยงอยู่ ไม่อยากไปหักมันตรงมุมซ้าย มันจะมีผลต่อการรับแรงบิดซ้ายขวาไม่เท่ากันรึเป่าคับ อันนี้ผมอยากรู้จิงๆครับ

แต่ทุกอย่างผมคงพักโปรเจคไว้ก่อนครับ เนื่องจาก งานเข้า แอร์เจ้งกะบ้ง อีกแล้ว

แผงคอยด์ร้อนพึ่งซ่อมมา สองอาทิด รั่วจุดอื่นอีก คงต้องยกแผงใหม่มาใส่แล้ว เสียดายน้ำยาแอร์จริงๆ มันรั่วออกหมดเลย:cry:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 พฤษภาคม 2008
  18. marko555

3,491
    10
    0
    อิอิ จัดไปๆ อิอิ

19. jaeb

jaeb New Member Member

2,625
    5
    0
    ขอให้สำเร็จนะครับ..............

20. Non@Nymph

Non@Nymph New Member VIP

4,624
    24
    0
    เจ๋งดี

21. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    ค้ำเทพ...........มาแว้ววว

22. PONG DMAX

17,115
    14
    38
    อิอิ......

23. yy_u12

18,827
    95
    48
    :D อิอิ
    คันปากจัง...........................

แต่ไม่ Post ดีกว่า......... เดี๋ยวมีคนว่าเอา.......
    :D;)

24. PONG DMAX

17,115
    14
    38
    พูดเถอะคับ พรี่โตร้ง.....;););););)

น้องๆอยากได้ความรู้.....;););););)

25. marko555

3,491
    10
    0
    ไม่มีที่ระบายถ้าคันปากเชิญ โทร 0871282284 อิอิ :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 พฤษภาคม 2008
  26. jaeb

jaeb New Member Member

2,625
    5
    0
  27. OATH

OATH New Member Privilege

1,605
    4
    0
    ค่อยๆทำ

28. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    สวยดีครับ

29. Boong

Boong New Member Privilege

4,015
    9
    0
    เวรรรรรรรรรรรรรรรกรรรรรรรรรรรรรรมแอร์มาพังซะก่อนกำลังเข้าด้ายเข้าเข็มอิอิอิ

30. GAZE SPEED

2,521
    26
    0
    อ่า ขอบคุณครับพี่นิว มีปัญหา นิดหน่อย คือ ผนังของฟลายวอล์ล ของ BB เรา มัน บางมากๆเลยครับ คงต้องหาตำแหน่ง ยึดตรงกลางใหม่ แถวๆ ตะเข็บ หรือใต้ตะเข็บอ่า ผมจำไม่ได้

แล้วก็อีกเรื่องคือ ไอรูสามรู ตรงผนังฟลายวอล์ล ที่ผมบอกว่าเค้าทำรูมาเผื่ออะครับ

บางคัน มันไม่มีรู วันนี้ผมเปิดรถน้องต้นดู มีแค่รูเดียวเฉยเลย แล้วก็ไม่มีร่องรอยการโป๊วปิดด้วย งงนิดๆ

พักไว้ก่อนนนะครับ โปรเจคนี้อิอิ ค่อยๆเป็นค่อยๆไป

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้